• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình vấn đề Rommon!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình vấn đề Rommon!

Chào mọi người!
    Mình có một Router 7206, đã cấu hình hoàn chỉnh.
    Không hiểu sao, khi reset nguồn thì nó vào mode Rommon, sau đó mình phải confreg 0x2102 thì vào mode Initial Configure. Thế là cấu hình mất sạch trong NVRAM. (cung may là minh backup cau hinh sang disk2).
    Nhưng lạ một điều là: Reload thì không bị sao cả. Kiểu này mà nó đang hoạt động mà điện lưới mất chắc phải khổ sở.
    Điều này cứ lặp lại hoài.
    Mong mọi người cho mình lời khuyên!
    Cam on nhiều.
    Last edited by pvtuyen; 03-06-2007, 11:04 AM.

hi

pvtuyen thử vài cách.

1/ Dùng lệnh no service password-recovery. Lệnh này thông thường ngăn không cho ta vào chế độ rommon. Sau khi dùng lệnh này xong, bạn thử power off router xem có tác dụng không.

2/ Bạn thử dùng thêm hai lệnh thay cho quá trình backup bằng tay hiện giờ.

#secure boot-image
    #secure boot-config

hai lệnh này giúp backup cấu hình của bạn.

Tốt nhất thử trên lab trước khi áp dụng vào mạng production.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Em chưa dùng cách của Thầy chỉ, nhưng lúc trưa nay em reset nguồn không bị nữa. Em đã làm như sau, không biết nó có đúng không:

- B1: Em kiểm tra Compad Flash, và đẩy nó vào cho chắc chắn.
      - B2: Em dùng lệnh:
      + no service config
      + no boot network tftp://255.255.255.255
      + no boot system tftp://255.255.255.255
      Em reset lại vài lần đều OK, không biết các lần tiếp sau có bị nữa không.
      Em sẽ dùng các lệnh thầy cho (em ngại lệnh: no service password-recovery).

Nếu bị nữa, chắc em nghi ngờ IOS boot trong Bootflash có vấn đề.
      Cảm ơn Thầy đã giúp đở.

Comment

Working...
      X