• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Troubleshoot hệ thống WAN Cáp quang!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Troubleshoot hệ thống WAN Cáp quang!

-Xin chào mọi người, vì không biết post vào mục nào nên đành vào mục troubleshoot. Hiện hệ thống WAN của mình như sau:

Client A->Router A<->Convert quang <->LeaseLine FPT <-> Converter Quang <->Router B<- SERVER B

Router A,B đặt IP tĩnh và định tuyến động, 2 router kết nối thành công nhưng khi sử dụng ứng dụng giữa client A và Server B thường có nhiều quãng timeout rất ngắn (do ứng dụng báo timeout), mình thử các phương pháp sau:
    1. dùng lệnh ping từ IP WAN Router A đến IP WAN Router B với option "size 500 repeat 100" thì mất gói rất nhiều xấp xỉ 64/100.
    2. Client A đến Server B với lệnh "ping SERVER_B -t" thì rất bình thường, mất gói rất ít xấp xỉ 98/100.

mình muốn biết tại sao trường hợp 1 lại mất gói nhiều đến vậy, có tài liệu nào liên quan đến vấn đề này để mình troubleshoot không? cám ơn mọi người trước.

Troubleshoot hệ thống WAN Cáp quang!

Sao dạo này forum Vnpro vắng vẻ quá. Các chuyên gia ko còn muốn support nữa và phong trào đang đi xuống.

Theo mình thấy vấn đề của bạn nên để FPT xử lý. Có thể sự không tương thích giửa thiết bị 2 đầu của FPT.Các mode trên mordem chưa đồng nhất hoặc cable có vấn đề. bạn có thể loop thành từng đoan để kiểm tra. Thân chào

Comment

nếu bạn ping từ Router A đến Router B mà mất gói khủng khiếp như vậy thì 100% là do bên đường truyền, bạn gọi FPT đến check và đo lại.
      forever and me

Comment

Hi all ,bạn muốn kiểm tra lỗi do đầu thì phải phân từng đoạn ra kiểm tra ,rồi để ý xem mấy đèn tín hiệu trên convert quang có sáng ,nhấp nháy đều không .Với lại trên Router A bạn ping gói size 500 ,nhưng khi ping ở client A sang server B bạn lại sử dụng ping gói default thì packet loss như bạn thấy vậy là dễ hiểu mà .Đối với trường hợp này mình cũng gặp nhiều ,đa số là lỗi trong khoảng giữa 2 converter thôi . Thân !

Comment

Mình cũng bị 1 lần tương tự bạn, mạng internet bị chậm mình ping tới router đầu fpt thì cũng rớt gói liên tục . Cuối cùng là do mình dùng max đường truyền.

Comment

hi ban acc2all ,

Vấn đề troubleshoot cần có sự phối hợp giữa IT network cty bạn và FPT ISP :
            1/ Phân đoạn để troubleshoot :
            -FPT sẽ Loop từ FPT <=> router A : ping test chính mình xem có rớt gói không
            -FPT sẽ Loop từ FPT <=> router B : ping test chính mình xem có rớt gói không
            => sẽ tìm đc nguyên nhân từ đâu
            2/ Nếu truyền dẫn tốt thì xem lại thiết bị NTU có đồng bộ tốc độ hay ko , cable serial gắn chặt chưa ?....
            Nói chung cứ troubleshoot từ từ

Comment

Working...
            X