• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

nhờ tư vấn

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nhờ tư vấn

Hiện tại mạng ở cty mình có khoảng 100 user và khá nhiều server. Mô hình như sau:

core SW (HP 5308)-------- SW layer 2 (khoảng 7- 8 cái HP 2424, 2524, 2626 ) ---------user.

Các server thì có cái cắm vào SW layer 2, có cái cắm vào core SW.

Core SW chia VLAN (hơn 10 VLAN) và trunking với các SW layer 2.

Bây giờ mua thêm 01 con core SW: Hp 8212zl.

Yêu cầu: muốn dùng cả 2 con core SW này chứ ko fải lấy cái mới mua thay vào cái cũ. Theo mình được biết thì có thể trunking giữa 2 con core này với nhau và đặt chế độ active/standby cho từng con, nhưng như thế thì mỗi SW layer 2 và các server đang nối vào con core cũ sẽ fải cắm cả vào con core mới, (như thế thì sẽ fải cắm thêm nhiều dây quá và các server fải thêm card mạng). Các bác giúp mình xem có cách nào khả thi hơn ko ạh?????

Thanks in advance!
    Attached Files

Mô hình của bạn là Dual core. Gắn như vậy là tốt chứ đâu có trở ngại gì. Bạn tốn thêm vài sợi cáp nhưng mạng có tính dự phòng cao.

bạn e ngại chuyện gì nếu triển khai như vậy?
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Em thấy có trở ngại vì một số lí do sau:
      1, Hiện tại có một số sẻver cắm trực tiếp vào core (cái này em có thể chuyển sang SW layer2 được) nhưng có 2 cặp database chạy cluster, cắm trực tiếp vào core (hơn 10 dây ạh). Nếu giờ đấu nối theo mô hình Dual core thì làm sao kiếm đủ card mạng thêm vào 2 cặp database này????????? Không lẽ cắm qua SW rồi từ SW cắm vào 2 core, như thế thì cắm trực tiếp vào SW layer2 luôn có phải hơn ko?

2, Các SW layer 2 ở chỗ em nằm rải rác ở 3 tầng và 1 toà nhà khác, giờ cắm thêm sẽ phải đi thêm dây link, nhưng vấn đề là đi hơi khó vì cái lỗ chui vào phòng máy chủ bé (phòng máy chủ trước kia làm kho tiền hay sao í, tường bê tông dầy đừng hỏi, thuê người khoan họ chỉ khoan 1 lần lỗ bé tí rồi chạy mất dép :D)

Em muốn hỏi là có cách nào đơn giản ko ạh?

Comment

tại Các Server cần có 2 Card mạng. Bạn cấu hình Bridge 2 card lại thành 1 luận lý.
        và bạn chỉ việc nối 2 cable vào 2 core SW vậy là ổn thôi.
        HOẢ KỲ LÂN
        Director
        www.hoakylan.com

Comment

Working...
        X