• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ, bị giả default gateway => không có mạng!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ, bị giả default gateway => không có mạng!!!

Giúp đỡ, bị giả default gateway => không có mạng!!!
    Hi các bác các thầy!!! Mọi người giúp giùm!!!

Hiện tại khu vực mạng LAN xóm em, khi bật máy tính lên mà để chế độ IP động là không vào được mạng.

E show cấu hình mạng lên xem có vấn đề gì không thì thấy máy không nhận

default gateway là 192.168.1.1 như mọi khi nữa, mà cứ nhận thằng: 192.168.1.55

E nghĩ tay nào đó trong xóm hết trò đã giả làm default gateway ko cho mọi người vào mạng. Phải đặt IP deFault gateway tĩnh cũ mới được

dùng Netscan quét IP: 192.168.1.55 thì ko thấy tên host.

Bác nào biết cách tìm ra thủ phạm giùm e. Mệt quá

Dùng Net Cut cắt mạng nó lại, nó ko lên mạng rồi nó cũng la làng.
    YM & Email: dinhcuongvnvn@yahoo.com

Comment

Mình chỉ sợ nó dùng phần mềm gì đó giả lập default gateway hoặc nó chạy trên máy ảo thì.....

Hịc, netcut cũng ko phải là biện pháp tối ưu về lâu về dài :(

Comment

Có khi nào có ai đó đang chơi DHCP Spoofing hok ta :-?

Comment

Liệu có phải do dhcp spoofing ko ạ?

Có thêm thông tin mới cho mọi người: Mình vào network để show các máy thì thấy có thiết bị: default gateway device, nhưng ip lại là: 192.168.1.8 chứ ko phải 192.168.1.55

Ai biết chỉ giùm e với. Chứ cứ mỗi khi đi làm về lại phải đặt IP tĩnh

Vì ở cty dải là: 172.16.x.x :(

Comment

Originally posted by ttai_pc View Post
            Liệu có phải do dhcp spoofing ko ạ?

Có thêm thông tin mới cho mọi người: Mình vào network để show các máy thì thấy có thiết bị: default gateway device, nhưng ip lại là: 192.168.1.8 chứ ko phải 192.168.1.55

Ai biết chỉ giùm e với. Chứ cứ mỗi khi đi làm về lại phải đặt IP tĩnh

Vì ở cty dải là: 172.16.x.x :(
            Sẽ có một máy chạy DHCP để cấp IP cho máy bạn. VD: có 2 máy cung cấp DHCP, 1 cái là modem, còn lại có thể ai đó dựng DHCP lên để cấp IP. Hay là bạn add thêm 1 alternate IP nữa, IP chính là : 172.16.x.x, alternate IP là: 192.168.x.x. Mình nghĩ vậy thôi chứ mình chưa thử, bạn thử làm vậy xem sao.
            Còn mình thì mình muốn tìm cho ra cái máy cấp DHCP đó rồi cắt net cho nó khỏi lên mạng luôn.
            YM & Email: dinhcuongvnvn@yahoo.com

Comment

[QUOTE=ttai_pc;141523]Giúp đỡ, bị giả default gateway => không có mạng!!!
              Hi các bác các thầy!!! Mọi người giúp giùm!!!

Hiện tại khu vực mạng LAN xóm em, khi bật máy tính lên mà để chế độ IP động là không vào được mạng.

E show cấu hình mạng lên xem có vấn đề gì không thì thấy máy không nhận

default gateway là 192.168.1.1 như mọi khi nữa, mà cứ nhận thằng: 192.168.1.55

E nghĩ tay nào đó trong xóm hết trò đã giả làm default gateway ko cho mọi người vào mạng. Phải đặt IP deFault gateway tĩnh cũ mới được

dùng Netscan quét IP: 192.168.1.55 thì ko thấy tên host.

Không biết bạn có sd wireless không, nếu có kiểm tra lại xem có thành accesspoint nào đang cấu hình sai không, nếu sw hỗ trợ thì có thể sho mac của thằng đó rồi tìm port là nhanh nhất, nếu nó sd máy ảo thì hơi khó để tìm, hoặc cách cuối cùng là rút từng port để thử., he he

Comment

hịc, khổ nỗi chỗ em là 2 xóm chung mạng, mà chủ nhà lại quản internet (ko biết nhiều về việc quản lý). Em muốn phát hiện ra xem máy nào là thủ phạm hay là nhà nào có dùng accespoint ko cũng khó
                PS: nhà nào bít nhà ý, lúc nào cũng kín cổng cao tường, nên chả bít bên trong có gì :(

Comment

bạn cung cấp thêm một ít thông tin bên lề để mọi người troubleshooting nha.

Ai là người trả tiền cho đường Internet đó vậy? Cả hai xóm hùn lại?
                  Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
                  https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Vâng anh!!!

Chỗ em là 2 xóm dùng chung đường internet. 2 xóm là của cùng 1 chủ nhà

Chủ nhà là người trả tiền mạng nhưng ko biết nhiều về tin học, nói chung là hiện tại chẳng ai quản lý mạng lan của 2 xóm cả

Hiện tại e đang xin tài khoản modem.

Quan trọng là e ko thể đến trực tiếp từng phòng để kiểm tra :(

Comment

Working...
                    X