• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin tool về ScanIP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin tool về ScanIP

Chào các bác,

Vấn đề của em bây giờ là khi lập một máy ảo mới cùng dải mạng với dải Lan đang hoạt động thì gặp rất nhiều trường hợp bị trùng lặp IP với những IP đã được đặt rồi, nên nhiều khi cứ bị thông báo conflict IP với các máy khác và em phải đặt đi đặt lại rất mất thời gian.

Em có tìm một số tool nhưng mà nó chỉ scan được những IP trong LAN trong tình trạng Up/Down. Vậy em xin ý kiến của các bác giúp em tìm tool nào hiệu quả để scan được những IP trong LAN mà đã được sử dụng (kể cả máy dùng IP đó đang Turn off), mà tool free thì càng tốt ạ:-*

Mong các bác giúp đỡ!

Em cảm ơn!

Trùng ip có thể nhiều nguyên nhân:
    +bị virut conflicker khí đó báo dụng liên hồi(diệt virut cài lại win)
    +Do router bị chuối (update filmware hoặc đổi con router mới)
    +Những máy trong lan đặt ip tĩnh nên bị trùng với các máy nhận ip động.
    +DHCP server cho thuê ip giới hạn thời gian lại chỉ trong vòng một ngày(do hệ thống chia subnet hạn chế ip hoặc cấp phát không đủ),hoặc cấp ip lớp B nhưng phương pháp này khó quản lý vì ip là vô hạn,tốn kém và broadcast nhiều.

Còn về mộ số tool thì chỉ thấy được ip được cấp cho máy nào khi bạn dùng tool đó quét tại thời điểm thôi!
    Muốn xem thì phải xem phần audit,log ghi lại quá trình cấp ip của dhcp server

netstumber
    mylanview
    netcut
    ....nhiều lắm.free hoặc crack có cả.

Comment

Originally posted by Mr_TQA View Post
      Chào các bác,

Vấn đề của em bây giờ là khi lập một máy ảo mới cùng dải mạng với dải Lan đang hoạt động thì gặp rất nhiều trường hợp bị trùng lặp IP với những IP đã được đặt rồi, nên nhiều khi cứ bị thông báo conflict IP với các máy khác và em phải đặt đi đặt lại rất mất thời gian.

Em có tìm một số tool nhưng mà nó chỉ scan được những IP trong LAN trong tình trạng Up/Down. Vậy em xin ý kiến của các bác giúp em tìm tool nào hiệu quả để scan được những IP trong LAN mà đã được sử dụng (kể cả máy dùng IP đó đang Turn off), mà tool free thì càng tốt ạ:-*

Mong các bác giúp đỡ!

Em cảm ơn!
      ban dung look@lan nhé, tool rat hay day.

Comment

Cảm ơn các bác,

Để em thử mày mò các tool các bác cung cấp nhé :)

Comment

Working...
        X