• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về Nat server !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về Nat server !!

Ở ktx trường mình mỗi phòng đều có mạng Lan và được chia IP như sau :
    - Tầng 8 : 10.32.108.1-10.32.108.255
    - Tầng 9 : 10.32.109.1-10.32.109.255
    v.v

Nghĩa là các máy tính trên các tầng khác nhau thì khác nhau về dải IP. Ví dụ như máy mình ở tầng 8 thì thế này :

Máy mình có 2 card lan và ra được internet từ modem điện thoại, mình đã cài server 2008 R2 và cấu hình Nat Server để các máy khác trong mạng Lan ra được internet qua máy mình. Ví dụ một máy có địa chỉ IP 10.32.108.113 chỉ cần đặt Default gateway tới máy mình (10.32.108.112) là có thể ra được internet.

Vấn đề là mô hình trên chỉ làm việc cho các máy trên tầng mình ở (có cùng dạng IP 10.32.108.xxx), còn đối với các máy ở tầng khác thì mình ko biết cấu hình TCP/IP thế nào để có thể ra được internet qua gateway là máy mình :dry:

Mong mọi người giúp đỡ thêm :(

Mạng .108 và mạng .109 của bạn có ping thấy nhau chưa?
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Cái này đều thuộc mạng lan của trường nên thấy nhau anh ạ. Ping hay trao đổi dữ liệu đều được.

Comment

có khi nào là do firewall trên con .112 ?

Comment

Chắc cũng ko phải bạn ạ, mình tắt firewall trên máy 112 rồi cũng ko được :-s

Comment

Các máyở mạng 109 thì DG sẽ là 109.1, nó chỉ có thể route với gateway 108.1 và 1 interface nữa kết nối với Internet (3 interface trên này router của Trường) . Trong khi đó nếu muốn qua máy của bạn để ra internet từ diên thoai, thì Getway của mạng 109 là 109.1 và máy bạn 108.112 phải route được với nhau.
            Như thế, muốn PC ở mạng 109 chạy net đươc như bạn muốn thì trên router của TRường, phải config static routing chạy qua 10.32.108.112 (máy pc của bạn), thay vì là routing ra interface kết nối với internet nêu trên.
            Last edited by manhht; 14-12-2010, 04:03 PM.
            Ho Tuan Manh
            tuan_manh2001@yahoo.com

Comment

Cảm ơn bạn manhht :D, nhưng trên router của Trường thì tớ ko có quyền để đụng vào nên đành chịu thôi :(

Comment

Working...
              X