• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi giải pháp cho mô hình Lan nhỏ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi giải pháp cho mô hình Lan nhỏ

Chào mọi người, mình mới tới diễn đàn, số là mình đang làm cty chỉ chuyên về thiết kế 3D, đồ họa, phim ảnh, không liên quan nhiều đến mạng, nhưng mô hình setup mạng hiện tại của mình dường như bị nghẽn cổ chai, hôm nay copy qua mạng trong lúc các máy con render làm việc thì băng thông chỉ còn 5MB/s (xem với TERA)

mô hình mạng của mình như sau :
    1. Các máy workstation làm việc 3D/Video/Thiết kế 2D (3 máy)
    2. 1 Server làm công việc FTP và cũng là quản lý rendering của 3D (Server 2Gb Ram)
    3. 1 Storage hiện đang chứa dự án, các workstation truy cập vào làm việc (4Tb, 2G Ram)
    4. Các máy rendering (15 máy)
    5. 1 switch 1G

Mình có đính kèm sơ đồ mạng file PDF, các bạn coi giúp, mình có vẽ trong đó là giải pháp để nâng cấp có phải tăng thêm 1 switch và tách bạch các máy rendering ra 1 switch khác ?

Mình hiện đang phân vân là nếu giải pháp mua thêm 1 switch, vậy cắm switch 1 vào 1 trong 2 port NIC của Server, port còn lại cắm vào switch 2 ?! (vậy trong server chọn chế độ gì cho NIC ? teaming balance ? mục đích mình hỏi là để đảm bảo Server vẫn có 1 IP duy nhất trong toàn mạng ?!)

Hoặc nếu giải pháp khác là thế nào, vụ này mình ko rành, xin nhờ tư vấn giúp cho hệ thống đơn giản của mình.

Xin cám ơn,
    Attached Files

Khoan vội mua switch khác. Switch của bạn có bao nhiêu cổng 1 Gbps? Tất cả các cổng đều là 1G?

Các máy rendering có card mạng 1Gbps không? Nếu không thì mạng của bạn chỉ đang chạy 100Mbps.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Xin chào bạn,

Switch của mình có 24port với 4 cổng cáp quang. Tất cả đều 1G.

Hiện tại các máy đều đang có sử dụng mạng 1Gb, mình xem qua Properties của NIC.

Bình thường nếu hệ thống render ko chạy, dữ liệu có thể copy từ 1 workstation sang storage với tốc độ 4x ~ 5x Mb/s (TERACOPY)

Server/Storage hiện tại chỉ cắm 1 line vào 1 port của 1 trong 2 port NIC đang có.
      Last edited by Guest; 18-03-2011, 09:04 PM. Reason: Switch 1G

Comment

Mình vẫn chưa hiểu ý của bạn lắm, nhưng cái topo nâng cấp của bạn hình như bị lỗi, sao con Render Manager và con Project Storage lại nối vào nhau thế?
        mục đích mình hỏi là để đảm bảo Server vẫn có 1 IP duy nhất trong toàn mạng ?!
        chẳng phải đặt IP tĩnh cho Server thì nó sẽ có IP cố định ư?
        nhưng mô hình setup mạng hiện tại của mình dường như bị nghẽn cổ chai
        con Sw 1G của bạn là con nào, full port 1G à?
        - Chỗ nào BW consume nhiều nhất thì bạn để link đó 1G. Chẳng hạn tất cả đều đổ vào con VFX thì nhất định đoạn VFX và sw phải đặt là 1G rồi
        - Bây giờ bạn mua thêm 1 con sw, thì đoạn workstation consume nhiều BW nhất thì bạn cắt ra, chẳng hạn 15 con render bạn cắm vào con sw1, con sw 1 trỏ cái uplink 1G lên con sw2, từ con sw2 mới trỏ tới VFX, 2 con server kia và ra Internet.
        Mình mới nghĩ đến đó thôi, bạn cũng có thẻ tham khảo mô hình phòng game xem :-?

Comment

switch của mình là cái này :

Hiện tại IP trong toàn mạng đang đơợc cấp động, mạng 192.168.1.x do modem fiber cấp.

Full 1G hay không thì mình ko biết, làm sao để test được, vì mình chỉ coi qua Speed hiển thị NIC là 1G (coi status của connection trong Windows).

Mình đã hiểu rõ ý bạn. Tuy nhiên UPLINK là sao ? hình như cái switch của mình ko có cái ký hiệu này. Bạn cho mình xin thêm tí thông tin.

Thanks bạn đã giúp đỡ rất nhiều,
          Last edited by Guest; 18-03-2011, 10:23 PM. Reason: ip động

Comment

Ừ ý mình là chỉ có 1 vài port 1G hay tất cả là 1G thôi, bạn đã nói ở phía trên rồi.

Theo mình bây giờ có thể làm thế này
            1/ tối ưu về mặt design: Nghĩa là như 2 điểm mình nói ở trên đấy, uplink nghĩa là link từ SW2 nối lên SW1 để đấy ra Server và Internet thôi. Đấy thì bạn phải đánh giá xem BW bị consume nhiều ở đâu, lúc hệ thống render thì 15 con rendering có chạy hết ko? ...

2/ tối ưu về operation trong sw: thì con sw bạn vừa đưa thông tin cung cấp rất nhiều feature mình có thể sử dụng để tránh nghẽn:
            - 802.3ad Aggregetion: Cho phép bạn nhóm lên tới 8 port thành 1 port logic 8G. Nếu việc segment lại các nhóm chưa đạt hiệu quả thì bạn có thể sử dụng cách này cho những link sử dụng nhiều băng thông
            - BW control: Cho phép bạn điều chỉnh băng thông vào ra đối với 1 port. Chẳng hạn máy trạm rendering có thể render ổn định trong phạm vi rate limit là bao nhiêu đó thâm thấp thôi. MÌnh nghĩ cái này khá là định tính, bạn phải thông qua trình quản lý để điều chỉnh giá trị này sao cho phù hợp
            - Ngoài ra còn 1 vài feature mà mình chưa nắm đc, thì bạn có thể tham khảo xem. Bạn đang sở hữu 1 con sw khá là mạnh mẽ đấy, thì phải tối ưu nó hết mức chứ

Comment

ặc, bạn ơi. nhưng mình ko phải IT, cái đồ đó là khi mua server, mình muốn upgrade lên 1G nên bên bán họ sắm cho mình cái đó.

Mấy cái bạn nói vậy mình mở tài liệu ra rồi làm ? Mình ko chuyên quá về mạng, vậy có lẽ mua thêm 1 cái như thế rồi từ từ ngâm cứu PA2, vì giờ nó đang nghẽn và tương đối chậm mà mình làm cái vụ ngâm cứu e là ko kịp thời gian làm việc.

15 máy thường xuyên render, nó mà im thì mình đói, đơn giản mà, business chính là ở đó.

Thanks bạn rất nhiều,

Comment

Hi,

mình có đọc tài liệu qua link của bạn gửi, mình thấy mục feather của nó chỉ có ghi UTP CAT 5 và CAT 5e, không thấy CAT 6, không biết có phải lý do này không?

Comment

Working...
                X