• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

QoS cho MPLS/VPN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• QoS cho MPLS/VPN

Chào các bạn,

Tôi cũng đang làm trong lĩnh vực viến thông nhưng không chuyên về mảng IP lắm, chỉ hiểu lơ mơ.
    Tuy nhiên tôi đang bị giao 1 phần việc khá thuộc "sở đoản" là quan tâm tới việc đánh giá chất lượng dịch vụ cho mạng IP core có triển khai MPLS/VPN.

Sau 1 thời gian nghiên cứu, tôi có thể hiểu QoS cho mạng IP nói chung sẽ chia ra 1 số loại như sau:
    - Provisioning (đơn giản là tôi sẽ cung cấp cho khách hàng dịch vụ)
    - Best-effort (tôi cung sẽ cấp cho khách hàng dịch vụ với khả năng tốt nhất có thể, nhưng không biết tốt nhất là như thế nao?)
    - Diffirented service (tôi cam kết các dịch vụ khác nhau như thoại, data, video sẽ có băng thông ổn định vd: 20%/30%/50%....)
    - Guarantee service (tôi sẽ đảm bảo dịch vụ với băng thông tốt nhất với các điều khoản cụ thể như băng thông, trễ, mất gói...)

Hiện nay ở Việt nam, hình như các nhà cung cấp dịch vụ mới chỉ quan tâm tới Provisioning và best-effort thì phải còn chưa có đơn vị nào dám làm DiffServ và GuarServ???
    Nơi tôi làm việc cũng đang đương đầu với vấn đề cam kết chất lượng dịch vụ cho khách hàng của tôi - theo tôi hiểu là SLA (Service level Agreement), mà tôi cũng chưa hiểu là sẽ phải làm gì trong SLA này. Ở các nước khác thì họ đã có SLA từ lâu rồi.

Nếu bạn nào có kinh nghiệm về việc triển khai đánh giá, giám sát QoS cho dịch vụ Voice, data, teleconference trên công nghệ/mạng MPLS/VPN thì chia sẻ cùng tôi với nhé.

Cảm ơn mọi người cùng đọc và chia sẻ.

BT,

bạn có xem chương 15 trong quyển:

End-to-End QoS Network Design
    By Tim Szigeti - CCIE No. 9794, Christina Hattingh

Publisher : Cisco Press
    Pub Date : November 09, 2004
    ISBN : 1-58705-176-1
    Pages : 768

Chương 15 nói về QoS trong MPLS/VPN.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Chào bạn,
      Mình chưa xem cuốn này bao giờ.
      Nếu bạn có bàn mềm (soft) của cuốn này, gửi giúp mình qua email được không?
      email: goliacterna@yahoo.com hoặc tuan.bui@comitcorp.com

Mình cảm ơn nhiều.

Comment

Đã gửi ebook về tuan.bui@comitcorp.com.

Chúc vui vẻ
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

Chào anh. Em cũng đang rất cần cuốn sách này mong anh có thể gới cho em dc không.Dia chi la daoduytuan85@gmail.com. Chúc anh sức khõe!

Comment

đã gửi mail.

Comment

Em cũng đang quan tâm tới vấn đề này, vì đang dính một dự án tương tự. Anh Quang Minh gửi cho em xin một bản nhé. Mail: thanhngxuan@gmail.com
              Thanks so much!

Comment

Đã gửi mail. Em Thanh Xuân check mail nhé.

Comment

Em nhận được rùi, cám ơn bác Minh nhìu.

Comment

Chào bạn Minh, bạn cho tôi xin tài liệu đấy với nhé. Tôi cũng đang rất quan tâm đến vấn đề QoS cho MPLS/VPN. Địa chỉ mail của tôi silverhead04@yahoo.com
                    Hiện nay tôi đang thấy có giải pháp Omni-Q và Uqan của RADCOM nhưng không khả thi lắm nếu triển khai trên 1 mạng lớn có nhiều khách hàng.
                    Nếu có dịp xin mời bạn uống nước và nói chuyện này nhiều. Tôi đang ở Hà Nôi.

Comment

hi

Mail Yahoo của bạn có chấp nhận file kích thước lớn khoảng 20MB không?

Comment

Tôi cũng chưa thử bao giờ, bạn cứ gửi thử nhé. Xin cảm ơn bạn trước.

Comment

Hi bác Minh
                          bác làm ơn gửi cho em 1 bản nhé
                          Thanks bác nhiều.
                          ntkien@cdit.com.vn

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
                            bạn có xem chương 15 trong quyển:

Bạn có thể gửi cho mình bản mềm quyển sách này đc ko? Mình đang tìm hiểu về vấn đề này mà không có nhiều tài liệu hữu ích. Xin cảm ơn! mail của mình: quangtrungtc@gmail.com

Comment

Originally posted by c0r0na View Post
                              Bạn có thể gửi cho mình bản mềm quyển sách này đc ko? Mình đang tìm hiểu về vấn đề này mà không có nhiều tài liệu hữu ích. Xin cảm ơn! mail của mình: quangtrungtc@gmail.com
                              HI !!!
                              [offer] Ccvp / Ip Telephony / Call Manager / Unity / Qos Book Collecti, 14 best books

Have fun !!!
                              Trần Mỹ Phúc
                              tranmyphuc@hotmail.com
                              Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
                              JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
                              INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Working...
                              X