• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bạn tư vấn cách kiểm tra tốc độ thật đươngg MetroNet!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bạn tư vấn cách kiểm tra tốc độ thật đươngg MetroNet!

Công ty mình thuê đường truyền MetroNet để kết nối chi nhánh, từ Head Office nối đến ISP có tốc độ 20Mbps, còn đường từ ISP đến chi nhánh là 1Mbps. Các bạn có cách nào kiểm tra tốc độ thực sự từ Head Office đến ISP không?

ý mình là muốn kiểm tra xem tốc độ thực tế của ISP cam kết với mình là 20Mbps có đúng hay không?

Comment

bạn thử dùng link này thử xem:
      Use Speedtest on all your devices with our free desktop and mobile apps.

Mình không rành lắm:D
      Cuộc sống có bao lâu mà hững hờ

Comment

Hi ngochoangtaithe,

- Về việc dùng speedtest để kiểm tra băng thông là ko được , vì nó đòi hỏi phải kết nối internet, còn metroNet của bạn thì dùng nội bộ bên trong. OK ?
        - Về nguyên tắc có 1 cách đo chính xác khoảng 85 - 95 %, là dùng 1 phần mềm dựng theo mô hình client - server để test. Mình đã làm 1 lần , để khi đi ctac về mình sẽ upload phần mềm đó và hướng dẫn giúp bạn.

Tks ,

Comment

Hi
          Bạn phải sử dụng 1 phần mềm để quản lý log trong hệ thống mạng nội bộ như PRTG, cài này là rất cần thiết nếu bạn là pro :)
          Cổng 20M của bạn thì thường không kiểm tra được vì hướng branch chỉ có 1 M, nếu có 20 đường thì test được :)
          Bạn dùng phần mềm solawind\wan killer để bơm dữ liệu từ branch về HQ là biết được.
          Hoặc nếu đường đó <10M thì tạo tunnel 2 đầu và đứng ping trên tunnel coi có bị rớt gói không, nếu rớt gói thì báo ISP chỉnh lại (vì đa số ISP sẽ không cho ping gói > 1M).

Comment

HI anh,
            Em cũng đang cần để kiểm tra băng thông của metronet, anh có thể hướng dẫn cách kiểm tra băng thông như thế nào ko anh. thanks

Comment

Bạn có thể cho biết dùng dịch vụ của ISP nào? Có thể dùng Iperf nhung đúng theo bạn member nói đầu Head office ko đo được, bạn phải yêu cầu ISP phối hợp.

Comment

bạn thử cái này xem bạn:
                http://iperf.fr/
                Nên test vào thời điểm nào 2 office không cần kết nối với nhau nhé:
                Các bước test như sau:
                1. Copy iperf.exe về 2 máy ở 2 office.
                2. Ngắt kết nối Metronet ra khỏi LAN của bạn.
                3. Nối 2 máy tính đã có Iperf.exe vào đường Metronet
                4. Đặt Static IP để 2 máy có thể nhìn thấy nhau (Có thể cái này phải xem IP của nhà cung cấp và nhờ họ support về IP này).
                5. Đăt máy tại Head Office làm server với lệnh: iperf.exe –s –u –i 1 (chẳng hạn là bạn test UDP trước)
                6. Tại máy Branch Office gõ lệnh: iperf.exe –c 10.0.0.1 –u –i 1 –b 1mb -t 20 (chẳng hạn là IP server là 10.0.0.1)
                Bạn có thể kết hợp nhiều thông số và có nhiều loài kết quả cho bạn (xem trong help của iperf)
                7. Đổi vị trí client - server và lặp lại bước 5-6)
                8. Kết nối Metronet vào mạng LAN và report.
                Tai game hay cho điện thoại, Game mobile online như Army cho điện thoại.

Comment

Cam kết với mình là 20Mbps có đúng hay không?

We are the pioneers in providing esixsigma and coloradomesa.edu exams with 100% exam artinstitutesmiami Download our latest Florida Memorial University and examsheets ccna or pass real exam of selftestengine ccna.

Comment

Do các nhánh có 1M nên rất khó để bạn kiểm tra. Nhưng bạn có thể phối hợp với ISP:
                  1. Thường thì nhà cung cấp dịch vụ sẽ tách ra 1 đường trên họ, sau đo dùng phần mềm IPERF để test với bạn.
                  2. Bạn nhờ ISP nâng 1 điểm nhánh của bạn nên 20M rồi báo ISP chỉ kết nối riêng 2 điểm rồi test. (Dùng PC cài phần mềm IPERF ở 02 đầu)

Comment

• Working...
                    X