• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

em mới tìm hiểu về MPLS VPN xin mọi người giúp đỡ.........

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• em mới tìm hiểu về MPLS VPN xin mọi người giúp đỡ.........

Chào mọi người!
    Tình hình là e đang làm báo cáo về MPLS VPN, có một số thắc mắc mong các pro chỉ giáo giúp e
    -t1: em có một công ty có 1 Head Office, và 2 chi nhánh, vậy để định tuyến các site này thì e phải dùng 1 loại định tuyến trên tất cả các site hay là e có thể triển khai mỗi site mỗi loại định tuyến được ko ạ?
    -t2: vấn đề về redundance ở Head Office, vậy bằng cách nào để khi Router Primary chết thì tự động chuyển sang Router Secondary, và khi Router Primary chạy lại thì tự động chuyển sang Primary?
    -t3: Interface Lookback trong bài lab chạy PMLS này có tác dụng gì, mà khi ko có nó thì chạy ko được, e cũng làm theo bài lab basic về MPLS VPN trên forum, ở Router R3
    +R3(config)#router ospf 1 +R3(config-router)# network 192.168.23.0 0.0.0.255 area 0
    +R3(config-router)# network 192.168.34.0 0.0.0.255 area 0
    thiếu network lookback mà ko chạy đc. e cũng ko rõ vẫn đề này lắm, mong các pro giúp đỡ :)))

- còn đây là mô hình e định làm thử :))) có gì thì chỉ giáo e với

Click image for larger version

Name:	topology.jpg
Views:	1
Size:	21.3 KB
ID:	208957

Thanks you!

1- có thể triển khai mỗi site mỗi loại định tuyến khác nhau. eigrp, ospf, ebgp..
    2- nhìn topo mình k thấy có đường dự phòng nào ở headoffice. nhưng nếu triển khai theo nhu cầu trên thì có thể sử dụng HSRP.
    3- MPLS thiết lập LDP neighbor TCP 646 mặc định sử dụng soure/des interface loopback. nếu routing đến loopback fail thì quá trình TCP k được thiết lập
    CCXX*

Comment

hi, cảm ơn anh
      yêu cầu thì có tính dự phòng nên e hỏi lun, sau này thêm vô cũng đc, hihi, ak còn ở các site mình ko dùng interface lookback mà dùng một cổng nào đó để sử dụng cho 1 mạng LAN bên dưới đc ko a? hay phải bắt buộc các site cũng phải cần lookback?

Comment

tốt nhất nên sử dụng loopback interface
        Last edited by p_bau03; 18-05-2015, 10:10 PM.
        CCXX*

Comment

A ơi!
          vậy như trong topo của e, Head Offic chạy static, HCM chạy RIP thì phải cấu hình sao a, e ko hiểu chỗ này lắm
          nếu như vậy thì các router PE phải chạy tất cả các loại định tuyến của các site hay site Head chạy static thì PE1 chạy static, site HCM chạy RIP thì PE2 chạy RIP
          a có thể config chỗ này giúp e đc ko a :(

Comment

bạn phải nắm vững cách cấu hình MPLS VPN. còn PE thì site sử dụng định tuyến nào thì ta cấu hình định tuyến đó cho PE.
            ví dụ:
            site headoffice static. config PE1:
            #ip route vrf {...}
            #router bgp {asn}
            #address-family ipv4 vrf {name}
            #redistribute static
            #redistribute connected

site HCM RIPv2. config PE2:
            #router rip
            #version 2
            #default-metric {hop-count}
            #redistribute bgp {asn} metric 5
            #redistribute bgp {asn} metric transparent
            #router bgp {asn}
            #redistribute rip
            #no auto-summary

bạn có thể liên lạc vs mình qua mail. mình sẽ gửi cho bạn tài liệu tham khảo.
            Last edited by p_bau03; 22-05-2014, 09:58 AM.
            CCXX*

Comment

Dạ, mail của e nè: vienbamboo@gmail.com a gửi tài liệu giúp e với, cảm ơn anh!

Comment

Working...
              X