• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào để học tự động hóa mạng (phần 2)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Làm thế nào để học tự động hóa mạng (phần 2)

Khả năng lập trình & tự động hóa mạng

Bây giờ bạn đã sao lưu mạng của mình bằng Ansible và có thể chạy một số lệnh hiển thị đơn giản, tiếp theo là gì?

Tại thời điểm này, bạn sẽ có chút tự tin vào nền tảng tự động hóa mạng của mình và bạn có thể bắt đầu đẩy cấu hình ra các thiết bị!

Một lần nữa - hãy bắt đầu đơn giản. Tạo một thay đổi cấu hình đơn giản mà bạn cần áp dụng cho tất cả các thiết bị chuyển mạch của mình.

Ví dụ. cập nhật địa chỉ máy chủ NTP.

Xây dựng cấu hình và sau đó đẩy nó đến một switch trước và đảm bảo rằng nó hoạt động, sau đó khi bạn hài lòng, hãy nhấn nút và ấn thay đổi cho tất cả các switch của bạn.

Tùy thuộc vào số lượng switch bạn có, đây có thể là một nhiệm vụ nhỏ hoặc nếu bạn có 1000 switch, một công việc đơn giản này có thể giúp bạn tiết kiệm nhiều thời gian!

Lợi ích chính khác của tự động hóa mạng là thay đổi này sẽ được thực hiện với độ chính xác 100%!

Bạn không cần phải SSH vào 1000 switch và thực hiện một thay đổi đơn giản. Đây là nơi những sai lầm xảy ra.

Người đã viết mã trong một thời gian!

Hy vọng rằng tại thời điểm này, bạn đã tin tưởng vào nền tảng tự động hóa mạng của mình và cảm thấy thoải mái khi thực hiện các thay đổi cấu hình đơn giản và thực hiện sao lưu hệ thống.

Một trong vài điều sẽ xảy ra. Bạn sẽ nói rằng điều này đang làm chính xác những gì tôi muốn nó làm và tôi rất vui. Hoặc giống như tôi, bạn sẽ muốn tự động hóa nhiều hơn nữa!

Đây sẽ là những thay đổi phức tạp hơn, tạo ra một khuôn mẫu vàng cho tất cả các cấu hình thiết bị của bạn hoặc thực hiện những thay đổi này nhanh hơn.

Tự động hóa mạng Python cho người mới bắt đầu

Tôi sử dụng Ansible hầu hết các ngày trong công việc hàng ngày của mình để thực hiện các tác vụ đơn giản mà tôi đã trình bày chi tiết ở trên, nhưng khi bạn thực sự muốn mở rộng khả năng của mình, bạn cần sử dụng Python.

Cisco và hầu hết cộng đồng mạng đã sử dụng Python làm ngôn ngữ lập trình được lựa chọn để tự động hóa mạng.

Lý do cho điều này là Python rất tốt trong việc thực hiện các scripting tasks, đó là điều mà các kỹ sư mạng đang làm hàng ngày.

Nếu bạn có thể học một số kiến thức cơ bản về Python, nó sẽ có lợi cho bạn rất nhiều cho tương lai của bạn.

Nornir là một công cụ tự động hóa Python. Đó là một thư viện mà bạn cài đặt và về cơ bản đảm nhận tất cả các yếu tố của việc thực hiện tự động hóa mạng có thể gặp vấn đề, tức là quản lý và kết nối.

Nó sử dụng Netmiko để xử lý kết nối để bạn có thể tập trung vào những gì bạn muốn làm.

Ngoài ra, khi bạn đang học Python, một trong những ngôn ngữ lập trình phổ biến nhất được sử dụng ngày nay, bạn đang xây dựng các kỹ năng mà bạn có thể sử dụng trong nhiều lĩnh vực khác.

Click image for larger version

Name:	tự động hóa 02.jpg
Views:	55
Size:	210.8 KB
ID:	425125

Các câu hỏi thường gặp

Làm cách nào để tự động hóa mạng của tôi

Có nhiều bước khác nhau để tự động hóa mạng của bạn. Trước tiên, bạn cần quyết định nền tảng bạn sẽ sử dụng, sau đó quyết định nguồn gốc của truth. Bạn sẽ lấy tất cả thông tin chi tiết về các thiết bị mạng của mình từ đâu. Sau đó, xác định những nhiệm vụ nào có thể được tự động hóa, đồng thời quyết định xem ai sẽ quản lý việc này. Cuối cùng, khi bạn đã hoàn thành điều đó, bạn cần xem xét CI/CD và xem xét mạng lưới tự phục hồi.

Tại sao tự động hóa mạng lại quan trọng

Với việc các mạng ngày càng phức tạp hơn mỗi ngày và số lượng thiết bị cả trên trang web và trên đám mây ngày càng tăng với tốc độ cấp số nhân, đơn giản là không có đủ sức người để cấu hình đầy đủ các mạng ngày nay mà không có tự động hóa. Bạn có thể tăng

lực lượng lao động của mình hoặc tìm cách tăng đầu tư vào tự động hóa mạng để hợp lý hóa các thay đổi mạng thường xuyên và loại bỏ lỗi của con người từ các thay đổi cấu hình.

Làm cách nào để bạn tự động hóa một mạng bằng Python?

Nếu bạn chỉ muốn sử dụng Python để thực hiện tất cả tự động hóa mạng của mình, tôi thực sự khuyên bạn nên xem xét việc sử dụng Nornir làm khuôn khổ cho các nhiệm vụ của mình.

Tuy nhiên, không có gì ngăn cản bạn tự động hóa toàn bộ mạng của mình bằng cách sử dụng các tập lệnh Python thuần túy nếu bạn biết mình đang làm gì!

Phần kết luận

Vì vậy, lời khuyên của VnPro cho bất kỳ ai đang tìm hiểu về tự động hóa mạng là hãy bắt đầu.

Cố gắng hạn chế hoặc dừng bất kỳ tương tác nào với thiết bị mạng của bạn thông qua CLI, cố gắng sử dụng Ansible hoặc Python để thực hiện các thay đổi của bạn.

Nếu giống như tôi, bạn thích học những kỹ năng mới, bạn sẽ yêu thích cuộc hành trình. Là một kỹ sư mạng vào năm 2020, bạn cần phải nghe những gì Cisco đang nói. Họ đang sử dụng Python cho mọi thứ. Vì vậy, hãy bắt đầu học và làm quen với việc thực hiện các công việc hàng ngày của bạn bằng cách sử dụng mã chứ không phải CLI.

MINH TUẤN..
    Email : vnpro@vnpro.org
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Trung Tâm Tin Học VnPro
149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
Tel : (08) 35124257 (5 lines)
Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
Support Forum: http://www.vnpro.org
- Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
- Phát hành sách chuyên môn
- Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
- Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
Blog: http://www.vnpro.org/blog