• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin Thầy Minh Và Mọi Người Góp ý

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin Thầy Minh Và Mọi Người Góp ý

Em Có Một Mạng Wan Nối Từ Sài Gòn đến Hà Nội.tại Sài Gòn Là Trụ Sở,đặt Thiết Bị Mạng Wan Và Phòng Máy Chủ.hồi Trước Lớp Mạng Tại Hội Sở Và Chi Nhánh Cùng Lớp Mạng Cùng Subnet, Giờ Em Muốn Tách Hội Sở Lớp Mạng Tại Hội Sở Và Chi Nhánh đặt Tại Hội Sở Thành 2 Lớp Mạng Riêng Biệt.
    để Giải Quyết Vấn đề đó Em Tiến Hành Như Sau(ví Dụ Ip Như Sau):
    1.cấu Hình Cổng F0/0 Thành địa Chỉ : 170.12.1.12 255.255.255.0
    (lớp Mạnh Cho Phòng Server Là: 170.12.1.30/24). Tat Ca Server Trong Hoi So Nối Với Switch 3com Và Kết Nối đến Cổng F 0/0.
    2.cấu Hình Cổng F0/1 Thành địa Chỉ : 170.12.3.12 255.255.255.0
    (lớp Mạng Cho Chi Nhánh Là: 170.12.3.30/24). Tat Ca Pc Trong Chi Nhánh Nối Với Switch 3com Và Kết Nối đến Cổng F 0/1.

*hai Lớp Này đã Liên Thông Thấy Nhau. Vấn đề Em đặt Ra Là Làm Thế Nào để Bảo Vệ Cho Lởp Mạng Của Phòng Server Khi Mà Hacker Có Thể Xâm Nhập Từ Chi Nhánh Và Xâm Nhập Vào Server.
    Mong được Chỉ Giáo Của Thầy Minh Và Các Bạn

Hi
    Theo ngu ý của hạ thần thì bạn đưa ra tình huống mạng của bạn có nối ra internet ko, nếu có bạn phải chặn từ đoạn này trước ( có thể dùng firewall của Microsoft như ISA hoặc của CISCO như PIX firewall ...hoặc của các hãng khác ). Về phần local vì mình ko biết Switch 3Com có tính năng port security như của CISCO ko ? nếu có thì bạn có thể dùng tính năng port security để hạn chế việc có máy lạ cắm vào Switch .
    Vài hàng cho bạn rõ, nếu có thiếu sót gì xin các cao thủ khác chỉ giáo thêm.
    tks

Comment

Hi tinhdoncoi!

Bác có thể xin sếp duyệt cho 1 con FG-60/60B là ngon ngay. Vừa làm security/ÍP/Web Filter/AV/AS....vừa cho phép tổ chức Remote Access VPN.

Thân mến.
      Vietnamese Professionals (VnPro)
      Tel: +84 8 5124257 - 5125314
      Fax: +84 8 5124314
      149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
      Tp.Ho Chi Minh
      http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Working...
      X