• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về DDN đi các anh, các chị, các bạn

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

RE: LeaseLine hay FrameRelay ???

Cám ơn các bạn nhiều nhé... cho mình hỏi thêm một ít nhé,

Hiện nay vài cty cũng đang cung cấp dịch vụ vpn với giá trọn gói, nhưng mình nghĩ nếu mình có thuê static ip và link adsl cho các node thì mình có thể tự setup vpn được mà phải không? vậy, theo các bạn thì dùng VPN cung cấp sẵn hay dùng vpn tự sinh thì tốt hơn? (chi phí và đầu tư công nghệ)

(cái vpn này nghe nói cũng nhanh và đảm bảo lắm nên mình định dùng để backup)

Comment

Bạn có thể dùng vpn backup cho công ty bạn cũng tốt. Nhưng hình như vpn củng không có rẻ đâu bạn ơi. Bạn nên tham khảo ý kiến cho kỷ nhé.

Comment

RE: LeaseLine hay FrameRelay ???

Nếu triển khai VPN, bạn cần biết tối thiểu các vấn đề sau:

1. Luôn ở trạng thái bị các hackers tấn công từ ngòai Internet. Để giải quyết vấn đề này một cách bài bản, cần có 1 hệ thống security hoàn chỉnh và đương nhiên, chi phí cho hệ thống này rất cao
        2. Tốc độ sẽ không được bảo đảm và hoàn toàn lệ thuộc vào mạng Internet.

Nói tóm lại, tùy theo nhu cầu cụ thể và ngân sách của công ty mà bạn chọn giải pháp cho phù hợp

Comment

leaseline - Kiểm tra tốc độ kết nối

Theo dõi những chủ đề trong forum đề cập đến vấn đề này, em vấn chưa tìm được câu trả lời chính xác và hợp lý nhất để kiểm tra tốc độ kết nối của một đường leaseline connection. Những phương pháp mà em thu thập đựơc là:

- Dùng một chương trình của một hãng thứ 3

- Truy cập đến một trang web hỗ trợ chức năng kiểm tra tốc độ cho kết nối leaseline.

- Download file hoặc truy cập đến một site, rồi dựa vào tốc độ hiển thị để tính ra tốc độ kết nối

Em nghĩ tất cả những phương pháp trên đều không thực sự chính xác, vậy có cách nào hoặc phương pháp nào để tính toán chính xác tốc độ kết nối và thông số của kết nối hay không?

Rất mong được sự đóng góp ý kiến của mấy anh.
          Cám ơn mấy anh rất nhiều.
          Hổng có bút, sao ký được !!!

Comment

ban co the yeu cau nguoi ben ISP du`ng thiet bi do (thiet bi do cam tay), de do truc tiep tren duong truyen leased line cua ban la chinh xac nhat

Comment

Originally posted by ciscau
              ban co the yeu cau nguoi ben ISP du`ng thiet bi do (thiet bi do cam tay), de do truc tiep tren duong truyen leased line cua ban la chinh xac nhat
              Anh có thể nói cụ thể cho em về cái này hông vậy? Thiết bị đó gọi là gì vậy anh?
              Cám ơn anh rất nhiều.
              Hổng có bút, sao ký được !!!

Comment

Xin hướng dẫn cấu hình thiết bị kết nối leased line

Chào các bạn,
                Mình sắp vào làm cho 1 cty và cty cần kết nối leased line của VDC dùng thiết bị kết nối của Cisco. Trước nay mình chỉ biết về ADSL thôi chứ leased line thì chưa đụng tới bao giờ, vậy ai có rành cho biết về các thiết bị cần thiết để kết nối và cách cấu hình như thế nào. Nếu được thì chỉ xin các bạn cho mình tài liệu tham khảo của thiết bị bằng tiếng Anh hay Việt cũng được. Cảm ơn trước.

Comment

Hỏi về leasedline LAN to LAN BDHN

Chào các bác,

Tôi đang làm thủ tục thuê kênh truyền số liệu leasedline LAN to LAN của Bưu điện Hà Nội. Tôi dự định sẽ chi dùng 1 cặp modem SHDSL ASMi-52.

Bác nào có kinh nghiệm rồi tư vấn tôi xem có ổn không hay nhất thiết phải dùng 2 modem,2 router?

Mong các bro giúp đỡ

Comment

tôi đang dùng leaseline Lan to Lan của Fpt, họ cho mượn 2 con converter, còn mình mua 2 con cisco 1741 là ok rồi.

Comment

hỏi về leased line của FPT

Chào bác,

Bên công ty em chuẩn bị thuê đường leased line 512kbps của FPT, trong hợp đồng họ nói sẽ cho mượn 2 converter nhưng không nói là phải mua router gì hết. Vậy cho em hỏi mình chỉ xài converter được không hay phải mua thêm thiết bị router ạ?

Comment

Originally posted by netviet View Post
                        Chào bác,

Bên công ty em chuẩn bị thuê đường leased line 512kbps của FPT, trong hợp đồng họ nói sẽ cho mượn 2 converter nhưng không nói là phải mua router gì hết. Vậy cho em hỏi mình chỉ xài converter được không hay phải mua thêm thiết bị router ạ?
                        :D

bác mua 2 con Cisco giống của bác ở trên :D, nếu ko rõ bác có thể hỏi người mà ký hợp đồng cho bác, hoặc xem các điều khoản kèm theo hợp đồng, nếu không có 2 cái gì đó kèm theo là pác phải mua rùi :D

:X:X:106::106:
                        no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

So sánh giữa MPLS/VPN và Leased Line cho kết nối mạng WAN

Hiện nay công ty tôi có dự định xây dựng 1 mạng WAN để kết nối các đơn vị phụ thuộc với 3 trung tâm vùng (HNI, ĐNG, HCMC) cũng như kết nối các partner. Tôi cũng tìm hiểu nhiều các mạng WAN của các đơn vi đã sử dụng như Bộ tài chính, ngân hàng, và dịch vụ của các nhà cung cấp như VNPT, EVN, Viettel. Nhưng lãnh đạo Công ty tôi vẫn còn phân vân trong việc quyết định dùng MPLS/VPN hay kênh Leased Line (công nghệ TDM) để kết nối mạng WAN.
                          Có bác nào có tài liệu so sánh chi tiết ưu, nhược điểm của MPLS/VPN và Leased Line cho tôi xin hoạc chỉ đường dẫn cho với. XIn cảm ơn các bác trước.
                          Nếu các bác có nhận xét gì về việc trên thì xin chia sẻ cho tôi qua diễn đàn này với nhé.

Comment

Có bác nào biết vấn đề này không, giúp tôi với

Comment

Để kết nối 3 site thì bạn nên dùng dịch vụ MPLS VPN. Ưu điểm lớn nhất là tiết kiệm chi phí bởi vì sử dụng MPLS bạn chỉ cần một kết nối đến mỗi site. Nếu sử dụng leaseline thì ít nhất 1 site của bạn phải có 2 kết nối (hub&spoke). Bạn thử tìm hiểu dịch vụ MegaWaN của VTN để so sánh giá cả xem thế nào.
                              Cheers
                              CCIE#24929 (SP)
                              Networking Forum: http://netspace.vn/forum

Comment

Cảm ơn Rintrum nhiều, tôi cũng đã nghiên cứu cae dịch vụ MegaWAN và Lease line của VTN, và tôi cũng hiểu được 1 số ưu điểm của MegaWAN. Tuy nhiên tôi muốn có các tài liệu phân tích kỹ hơn để có sở cứ trình cho các cấp lãnh đạo.

Comment

Working...
                                X