• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quá Chán Mấy Ông ISP VietNam

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Quá Chán Mấy Ông ISP VietNam

Chào các bạn,

Trước đây mình hay giúp một số bạn bè làm mấy cái VPN site to Site, FTP, Web, VNC quản lý chúng qua Internet, dùng DDNS của 2 ông là no-ip và DynDNS, nói chung đó là vào thời điểm 2006, 2007, mình thấy lúc đó mạng dù có chậm chút ít ( tùy đường thuê bao ) nhưng vẫn cho là chấp nhận được. Các ứng dụng vẫn có thể họat động tốt.Tuy nhiên hiện nay thì tệ đến nỗi không tưởng tượng được. Mình test trên 2 đường truyền của FPT, đang kí no-ip, chạy được 2 tiếng rồi out, chán quá chuyển qua DynDNS, 2 tiếng sau cũng y vậy. Bó Tay.com. Nếu cứ xảy ra tình trạng này thì khi cung cấp các dịch vụ cho khách hàng làm sao dám đảm bảo rằng các ứng dụng đơn giản kết nối như trên sẽ chạy tốt, và nếu như rơi vào hoàn cảnh như mình hiện nay thì lại không biết sao mà giải thích cho khách hàng, không lẽ cứ đổ lỗi cho mấy ông ISP.

Theo các bạn thì do đâu ? ngoài đường truyền quá kém chất lượng như hiện nay, ISP cam kết trong hợp đồng tốc độ download /upload như vậy nhưng trên thực tế họ đã không làm như cam kết, ví dụ: với một đường kết nối đến DSLAM thay vì cho khoang 50 user họ cung cấp luôn cho 100 user ?

Theo các bạn thì giải pháp để giải quyết vấn đề này là làm sao ?

1 Chán ông nào góp ý thẳng với ông ý
    2 Thường ADSL chỉ cam kết tốc độ tối đa thôi ( gói MegaDreaming của VDC có cam kết cả tốc độ tối thiểu thì phải). DSLAM cắm bao nhiêu user là việc của họ, k bao giờ nằm trong hợp đồng. Mà mình nghĩ nếu DSLAM chỉ có 50 cổng chắc cũng k cắm đc 100 user đâu
    Last edited by Guest; 30-12-2008, 01:22 PM.

Comment

Mình chỉ ví dụ về DSLAM thôi mà, góp ý xong thì kết quả được gì ? nếu họ nói bạn thuê đường ADSL gói cáp quang thì cũng như không ? ở Việt Nam thì mới có kiểu làm ăn như vậy thôi.

Comment

Hi anh em,
        Nhà mình cũng sd ADSL của FPT, lâu này DNS của nó chuỗi lắm, mình phải chuyến qua sd ké cái dns của SPT, VNN, có thể đây là nguyên nhân gây ra lỗi ứng dụng của bạn.
        Còn DSLAM có nhiều loại, 24 (vd Paradin), 120 (Zyxel), Ericsson nhiều port hơn tuy nhiên ko ảnh hưởng quan trọng với tốc độ. Vấn đề tốc độ là do họ limit băng thông của bạn trên các thiết bị khác ví dụ PS..
        Cuộc đời như gió như ngàn cơn sóng, khi buồn khi vui.

Comment

ISP ở VN thì khỏi phải nói rồi.

Văn phòng luật sư-Nhựa-Văn phòng ảo-Kế toán kiểm toán-Quảng bá website

Comment

Nói chung là kêu nữa cũng thế thôi.

Một đêm ngủ dậy các ISP có mấy tỉ đồng, giờ mỗi khách hàng cá nhân các bác ấy có coi ra gì đâu :|
            Cty thiet ke web V&A Vietnam - Thiết kế website & Quảng bá website

Comment

Tình trạng bây giờ khiến mọi người đều phải nghĩ đến Load Balance. Như vậy mới đảm bảo được hệ thống liên tục. Gọi điện thoại khiếu nại thì họ tư vấn cho mình dùng Cable quang. Thiệt lạ hết nói nổi...

Hãy cho nhau những gì mình đang có
              Lỡ mai này không có để cho nhau

Comment

"khách hàng cũ là đồ bỏ - khách hàng mới (lắp) là thượng đế" :( : đó là phương châm của các ISP ngày nay =)) :-SS
                no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Quá quá là chán

Mình dùng mạng của FTP gói MegaME mà tốc dộ rùa, duyệt web quá chậm, rất khó chịu luôn

Comment

các bác nói và nhận xét rất đúng về các ISP hiện nay của việt nam mình. nhưng trường hợp này chúng ta nói nhiều trên đây cũng đâu giải quyết được gì đâu, sao ko nhờ báo chí họ làm, ở đây chúng ta là khách hàng thì được quyền lựa chọn nhà cung cấp, nếu như lỡ chọn sai mặt gửi vàng thì mình tìm nên tìm ra giải pháp để khắc nó thì hay hơn là ngồi than cũng ko làm được gì. Như bác phamtuan1129 nói hiện nay thường sd công nghệ load balance, hay công nghệ nào đó nếu các bác biết thì phổ biến cho nhau với chứ giờ zậy là chớt ớ nha!thanks mấy bác

Comment

Hiện tại Load Blancing có nhiều forum Post rồi mình xin cung cấp 1 số Link cho các bạn tham khảo. các link này thuộc lĩnh vực Microsoft. Các Mem nào có Link cho dòng CISCO thì cung cấp cho AE tham khảo nhé.

Hiện tại mình đã triển khai cái này và khá ổn định khi sử dụng 2 nhà dịch vụ.

Thân.

Hãy cho nhau những gì mình đang có
                      Lỡ mai này không có để cho nhau

Comment

Load Balancing Between Two ISPs with NAT

Bàn tán sôi nổi lắm mọi người tham khảo xem học hỏi được gì không ?
                        ....Rồi cuộc vui tàn, mọi người bước đi
                        một mình tôi về, nhiều lần ướt mi
                        chờ tình yêu đến trong ánh nắng mai
                        xóa tan màn đêm u tối
                        cho tôi biến đổi tâm hồn
                        thành một người mới ...

:54::115:

Comment

các pác cứ chê ISP tại VN, các pác đã thử internet tại Sing và Thái chưa ?
                          Mình củng sử dụng làm VPN nhưng có bị cái tình trạng trên đâu ?...

Comment

Working...
                          X