• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về bài lab giả lập IPTV

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về bài lab giả lập IPTV

xin chào mọi người,hiện nay mình đang làm một bài lab giả lập để truyền file video sử dụng VLC streaming Uploaded with ImageShack.us 2 đám mây là một là máy thật,một là máy ảo kết nối qua card vm8.sau khi kết nối thì mình sử dụng VLC server up video lên với udp:224.5.5.5:1234.Bên server nó báo đang streaming,nhưng bên máy ảo VLC client thì ko thể bắt được gói tin để hiện thị video,m đoán là do cấu hình multicast chưa đúng,vì nếu mình sử dụng giao thức http để phát video thì bên VLC client có thể bắt được.Nên có pro nào am hiểu về lĩnh vực này thì mong giúp mình cấu hình ở con router và con switch để có thể bắt gói tin multicast với:(

Bạn đã kiểm tra việc cấu hình cho thiết bị thu và phát cùng lớp mạng chạy OK chưa?
    Phan Hoàng Gia Liêm - Instructor
    Email : gialiem@vnpro.org
    Yahoo : gialiem_vnpro
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
Trung Tâm Tin Học VnPro
149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
Tel : (08) 35124257 (5 lines)
Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
Support Forum: http://www.vnpro.org
- Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
- Phát hành sách chuyên môn
- Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
- Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

mình đã ping từ máy mảo tới ip VLC server trên máy thật thành công,nói chung là ping thành công hết rồi,nhưng mình không biết phải cấu hình multicast thế nào cho đúng.Nếu thay con ssw layer3 bằng con sw ethenet được không hả bạn.
    Chỗ C1 mình để ip server:192.168.3.10-là máy thật kết nối với route ảo qua card mạng vw1
    Còn của client thì mình kết nối với route qua card mạng vw8 với ip là:192.168.5.20
    Last edited by phongtran89; 04-03-2012, 09:39 PM.

Comment

Bạn thực hiện các bước kiểm tra sau :
      + Sử dụng cấu hình từ đơn giản nhất đến cấu hình của bạn : đấu nối trực tiếp giữa server và client xem có play được không (giữa máy thật và máy ảo), sau đó tiến tới đấu thông qua 1 router (qua GNS), sau đó nữa mới đấu qua router & switch.
      + Khi đấu qua router, bạn cần cấu hình IGMPv2 trên router.
      + Khi đấu qua switch, bạn nên cấu hình IGMP snooping trên switch. Không rõ dòng switch Cisco như thế nào nhưng một số switch hãng khác khi không bật IGMP snooping thì mặc định sẽ drop gói multicast unknown (các gói multicast của protocol đã biết là "known" nên không bị drop, multicast do bạn tạo ra sẽ là "unknown").
      + Khi streaming, trên server dùng udp thì client phải chọn udp; server dùng rtp thì client phải chọn rtp.
      + VLC client version 1.0.5 về trước, khi play network stream thì không có chữ "@" (vd udp://239.0.0.1:5000). VLC version hiện tại thì phải nhập vào là udp://@239.2.0.1:5000.
      + Các loại firewall trên client như Windows firewall hay Kaspersky sẽ drop gói multicast do destination mac không đúng với mac máy tính. Bạn phải tắt hết firewall.
      + Windows XP SP2 về sau mặc định gửi IGMPv3, nếu server và router hỗ trợ IGMPv2 thì sẽ không play được. Máy tính chỉ tự động chuyển về v2 khi nhận được một IGMPv2 Query. Bạn search cách bắt buộc Windows sử dụng IGMPv2 trên mạng nhé (chỉnh registry & reboot).
      Diệp Thanh Nguyên - Viettel Networks
      Certificates : Chứng chỉ A Vi tính 1995 (DOS, NC, Vietres, Foxpro, Quattro) :))

Comment

Originally posted by nguyendiep View Post
        + Sử dụng cấu hình từ đơn giản nhất đến cấu hình của bạn : đấu nối trực tiếp giữa server và client xem có play được không (giữa máy thật và máy ảo), sau đó tiến tới đấu thông qua 1 router (qua GNS), sau đó nữa mới đấu qua router & switch.
        + Khi đấu qua switch, bạn nên cấu hình IGMP snooping trên switch. Không rõ dòng switch Cisco như thế nào nhưng một số switch hãng khác khi không bật IGMP snooping thì mặc định sẽ drop gói multicast unknown (các gói multicast của protocol đã biết là "known" nên không bị drop, multicast do bạn tạo ra sẽ là "unknown").
        + Khi streaming, trên server dùng udp thì client phải chọn udp; server dùng rtp thì client phải chọn rtp.
        + VLC client version 1.0.5 về trước, khi play network stream thì không có chữ "@" (vd udp://239.0.0.1:5000). VLC version hiện tại thì phải nhập vào là udp://@239.2.0.1:5000.
        + Các loại firewall trên client như Windows firewall hay Kaspersky sẽ drop gói multicast do destination mac không đúng với mac máy tính. Bạn phải tắt hết firewall.
        + Windows XP SP2 về sau mặc định gửi IGMPv3, nếu server và router hỗ trợ IGMPv2 thì sẽ không play được. Máy tính chỉ tự động chuyển về v2 khi nhận được một IGMPv2 Query. Bạn search cách bắt buộc Windows sử dụng IGMPv2 trên mạng nhé (chỉnh registry & reboot).
        Cảm ơn bạn,mình đã hiểu được nhiều vấn đề

Comment

Originally posted by nguyendiep View Post
          Anh nguyên ơi! em đã đọc bộ snmp toàn tập của anh, rất dễ hiểu, nhưng còn phần snmpv3 anh viết xong chưa,em đang tìm hiểu về snmpv3 security, anh có tài liệu giúp em với ạ! cám ơn anh nhiều!.mail của em là :hoangcuong102@gmail.com
          thanks!

Comment

Bạn nguyendiep ơi,có thể cho mình xin email hoặc yahoo để tiện liên lạc đươc không,mình cũng đang làm về đề tài này :)

Comment

This is the how to for this lab: here R1 ! ip multicast-routing ! ! interface Loopback0 ip address 1.1.1.1 255.255.255.255 ip pim sparse-m...

Bạn xem thử bài này nhé.
              Phan Hoàng Gia Liêm - Instructor
              Email : gialiem@vnpro.org
              Yahoo : gialiem_vnpro
              -----------------------------------------------------------------------------------------------
              Trung Tâm Tin Học VnPro
              149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
              Tel : (08) 35124257 (5 lines)
              Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
              Support Forum: http://www.vnpro.org
              - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
              - Phát hành sách chuyên môn
              - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
              - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
              Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

anh ơi,cho em hỏi là khi mình dùng VLC để giả lập như thế,thì làm cách nào để mình có thể cho phép máy nào có thể bắt gói tin multicast và ko cho phép không ạ.Và trên route mình có thể cấu hình để nó có thể tự động chứng thực cho pc đó là được phép bắt gói tin không anh

Comment

Click image for larger version

Name:	multicast.JPG
Views:	1
Size:	32.9 KB
ID:	205730

Chào bạn, mình cũng làm bài lab này một lần cũng kiểu truyền multicast chỉ khác không cấu hình trên switch thôi.
                  Đây là cấu hình từng router của mình.
                  • Router 0

en
                  config t
                  ip multicast-routing
                  hostname R0
                  int fa0/0
                  ip add 192.168.1.10 255.255.255.0
                  max-reserved-bandwidth 100
                  ip pim dense-mode
                  ip igmp join-group 224.5.5.5
                  ip igmp join-group 224.5.5.10
                  no shut
                  exit
                  int s1/0
                  ip add 172.16.0.1 255.255.0.0
                  no shut
                  clock rate 128000
                  ip pim dense-mode
                  exit
                  router eigrp 100
                  network 192.168.1.0
                  network 172.16.0.0
                  end
                  ----------------------------
                  • Router 1

en
                  config t
                  ip multicast-routing
                  hostname R1
                  interface s1/0
                  ip add 172.16.0.2 255.255.0.0
                  no shut
                  clock rate 128000
                  ip pim dense-mode
                  exit
                  int s1/1
                  ip add 10.0.0.1 255.0.0.0
                  no shut
                  clock rate 128000
                  ip pim dense-mode
                  exit
                  router eigrp 100
                  network 10.0.0.0
                  network 172.16.0.0
                  end
                  -----------------------
                  • Router 2

ena
                  config t
                  ip multicast-routing
                  hostname R2
                  int s1/1
                  ip add 10.0.0.2 255.0.0.0
                  no shut
                  clock rate 128000
                  ip pim dense-mode
                  exit
                  int fa0/0
                  ip add 192.168.2.1 255.255.255.0
                  no shut
                  ip pim dense-mode
                  exit
                  router eigrp 100
                  network 10.0.0.0
                  network 192.168.2.1
                  end

---------------------
                  VLc ở đây mình dùng version 0.8.6.

Last edited by reoma; 08-03-2012, 09:32 AM.

Comment

Cảm ơn bạn,mình đã làm được rồi.
                    Nhưng mình có một vấn đề muốn hỏi các bạn là việc chứng thực AA trên switch để quản lí cho phép pc bắt gói tin thì bắt buộc mình phải lập một web server để tạo csdl và kết nối tới sw hả các bạn,và mình nghe tới một phần mêm đó là ez server,nó có thể đáp ứng được không ạ
                    Hiện nay mình đang làm đồ án tốt nghiệp về iptv nên mong mọi người giúp đỡ

Comment

Chào bạn nguyendiep,phongtran89,reoma ,và các member vnpro mình cũng đang làm đồ án tốt nghiệp về IPTV,về mô phỏng mình chưa rõ lắm,bạn chia sẻ cho mình chút kiến thức về IPTV với nhé.
                      Yahoo của mình : happyghost_0809@yahoo.com
                      Các anh chị trong diễn đàn có tài liệu về IPTV thì share cho em với nhé.
                      Em xin cảm ơn và rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
                      Thanks !!!
                      Last edited by hoangthangit; 21-03-2012, 02:55 AM.

Comment

Chào hoangthangit,yahoo của mình là phong_boy67@yahoo.com,có gì bọn mình có thể trao đổi với nhau.Nhân đây m cũng xin mọi người tư vấn giúp là m làm đồ án tốt nghiệp về iptv,nhưng không có lập trình mà chỉ làm lab giả lập bằng GNS3,mọi người có hướng triển khai demo nào tốt để m có thể demo bảo vệ trước hội đồng không,cảm ơn mọi người nhiều!

Comment

Mọi người cho mình hỏi trong iptv thì mỗi video mà nhà cung cấp dịch vụ phát lên sẽ được gán cho một nhóm multicast,rồi clien muốn xem video đó thì phải join vào group đó phải không ạ,hay là mỗi kênh sẽ là một nhóm multicast,trong mỗi kênh thì có nhiều video.Em, chưa hiểu rõ cái này,mong mọi người giúp đỡ

Comment

Không biết còn ai quan tâm đến IPTV nữa không nhỉ.Mình cũng đang làm đồ án về cái này.Phần mô phỏng (dịch vụ VoD và Live ) mình xây dựng hệ thống server bằng Red5 (cài đặt trên máy tính window xp) ,sau đó cài đặt (Red5 server và modem adsl) sao cho nó có thể stream video trong mạng Lan và ra ngoài Internet.Tiếp là xây dụng một website và nhúng Flash Player vào để có thể xem duoc .Không biết như thế có đúng là mô phỏng của IPTV không nữa,vì mình có đoc về sự khác nhau về Internet Tv và IPTV ? Ai biết trả lời mình với nhé

Comment

• Working...
                              X