• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ gấp về việc cài đặt Elastix

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ gấp về việc cài đặt Elastix

Chào mọi người!

Vấn đề của em là thế này ạ. Em đã down nhiều bản Elastix khác nhau về cài và đều chung 1 lỗi mà em ko xác định đc. Khi cài đặt nó yêu cầu em nhập 2 lần password. 1 lần là mật khẩu cơ sở dữ liệu 1 lần là tài khoản admin. Nhưng khi hoàn thành các bước cài đặt đến việc login vào máy thì hoàn toàn chết đứng.

Em đã thử login bằng : Admin administrator, admin + pass em đặt nhưng đều ko đc. Trong quá trình cài đặt em ko hề đặt tên tài khoản accout. Vậy ai có kinh nghiệm giúp em tên đăng nhập và pass ở đây là gì đc không ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn các anh chị và các thầy đã ghé thăm topic của em.

Hi bạn !
    1. password đăng nhập vào máy khi khỡi động
    2.password đăng nhập vào hệ thống elatix ( thường la root mặc định)
    3.password đăng nhập vào database
    trong trường hợp bạn cài đặt ko đặt tên tài khoản thì user của ban là root .

Comment

Hi bạn.
      Trong quá trình cài đặt thì nó sẽ yêu cầu nhập pass cho user root ( cái này dùng để login vào server linux ) và user admin ( cài này dùng để login vào giao diện web quản trị Elastix )

Comment

Hi All, mình có vấn đề như sau, mong mọi người góp ý nhé:
        Hà Nội hiện đang dùng hệ thống tổng dài IP phone, gọi rất Ok. Sếp đưa ra giải pháp là kết nối VPN giữa 2 chi nhánh HN và HCM , để HCM cũng có thể dùng IP Phone để tiết kiệm chi phí. Mình đã VPN thành công giữa 2 chi nhánh (2 bên là 2 con ISA), Ping, vào thư mục share...đều OK, nhưng khi trong đó dùng soft phone để gọi thì không ổn, tầm 10s là bị ngắt tín hiệu, không rõ tại sao? Mình thử kết nối Client to site (1 Pc trong HCM ra HN), thì gọi lại không vấn đề gì? :(

Cho mình lời khuyên nhé

Comment

Hi bạn !
          Lỗi thường gặp ở đây là do báo hiệu không thành công.
          Thông thường, asterisk quy định số lần retry khi khởi tạo cuộc gọi và các timer T1, T2,... Tx giữa các lần retry.
          Nếu gói tin INVITE khởi tạo cuộc gọi Asterisk gửi đi qua trunk-HN để gọi ext 290 mà không có gói tin nào trả về (ví dụ 100 Trying, 200 OK hoặc ACK, PRACK) thì sau các timer tương ứng, Asterisk sẽ gửi tiếp các gói tin INVITE để khởi tạo lại cuộc gọi (cái này là chuẩn của giao thức SIP).
          Nếu hết số lượt retry mà vẫn không nhận được gói tin nào thì Asterisk tự động hangup cuộc gọi.
          Vấn đề này thường là do cấu hình NAT lớp UDP của mạng.
          Cần lưu ý rằng, bạn vẫn có thể nghe đổ chuông và nói được vài giây. Nghĩa là kênh cuộc gọi được thực hiện thành công. Nhưng đó là do phía bên kia, SIP Proxy vẫn nhận được bản tin và tiến hành kết nối cuộc gọi bình thường, nhưng bản tin SIP trả về không đến được Asterisk bên này nên vẫn xảy ra hiện tượng trên.
          Để debug, bạn dùng lệnh CLI: "sip set debug trunk-HN" để bắt gói tin SIP khi thực hiện cuộc gọi. Nếu liên tục nhìn thấy các gói tin có tiêu đề ".... Retransmission #3" chẳng hạn nghĩa là Asterisk đang không nhận được gói tin trả về.
          Rất nhiều người bị trường hợp như bạn mình cũng vậy
          Cuộc gọi tắt bạn nên cọi lại hệ thống NAT và thiết bị do NAt nhiều qua gói tin đi không đủ.Mình chỉ đưa ra cách bạn tham khảo như vầy nếu hệ thống bạn có ISA hay firewall hay server thì bạn nên DMZ asterisk hay Elastic của bạn nha!

Comment

Nhờ sự trợ giúp của các thầy và các bạn trong Forum

- ví dụ 2 site HCM và HN Mình cấu hình 2 tổng đài ELASTIX đã liên lạc được với nhau trên cùng lớp mạng 192.168.1.2.0
            Trunk HCM : T-HCM
            OUTBOUND : host=192.168.2.7
            username=HoChiMinh
            fromuser=HoChiMinh
            secret=HCM
            type=peer

User Content : HaNoi
            INBOUND : secret=HN
            type=user

Trunk HCM : T-HN
            OUTBOUND : host=192.168.2.105
            username=HaNoi
            fromuser=HaNoi
            secret=HN
            type=peer

User Content : HoChiMinh
            INBOUND : secret=HCM
            type=user

- Nếu 2 site này nằm trên 2 vùng địa lý khác nhau hay trên 2 ADSL khác nhau
            Thì mình cần mở port 5060 trên ADSL đúng không các bạn ?
            Còn trên 2 tổng đài cấu hình thêm gì không ?
            Mình tốn nhiều thời gian nhưng không làm được
            Mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn , các Thầy

Comment

Working...
            X