• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

tư vấn voip

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• tư vấn voip

Hiện tại em đang cần tư vấn về VOIP:

+ VP Hồ Chí Minh đang dùng của Lynksys 1202 , tổng đài đang dùng là Panasonics TDA100D.
    + VP Hà Nội có thiết bị VOIP 122 của Cisco nhưng chưa dùng.
    + VP Đà Nẵng chưa có gì hết ( tư vấn ở đà nẵng)
    Cho em hỏi em muốn setup hệ thông voip để gọi nộ bộ giữa các chi nhánh thì nên dùng thiết bị gì.
    Và cho em hỏi tổng đài của pana có tương thích vs cisco hk, nếu hk thì nên thay loại tổng đài nào tương tự với cisco.
    tks

em tìm hiểu thêm về các loại tổng đài IP PBX như Asterik, Grandstream, Cisco.

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

thầy có thể nói rõ giùm em được không, em không chuyên về voip lắm

Comment

có hai việc em có thể làm.

một là, em nhờ một đơn vị tư vấn vào để họ giới thiệu giải pháp. Khi đó em có một vài ý tưởng cơ bản trước.
        hai là, em cũng tự nghiên cứu thêm về voip. em vào thử web site có mọi thứ về voip này.

Your go-to website for anything VoIP (Voice Over IP). Including VoIP software & hardware, service providers, tips and tricks, IP networks and IP telephony.

sau đó em chọn Business VoIP, chọn IP PBX.

trong sơ đồ mạng của em, hầu như chưa có gì gọi là VoIP. Do đó gần như phải trang bị mới. Nếu em bắt đầu từ site Đà nẵng, em có thể trang bị một IP PBX ở đó. Dùng các IP Phones. Dần dần mở rộng ra các site còn lại.

Chúc em vui vẻ nha,

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
        https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

xin chào

nghe nói bạn muốn triển khai hệ thống voip. mình ko phải bên công ty tư vấn, chỉ là có tìm hiểu về voip nên muốn trao đổi một chút.

+ nếu bạn không có kinh nghiệm về voip, tốt nhất là nên tìm cụ thể công ty nào đó tư vấn về voip mà hỏi. như vậy nhanh mà đỡ mất công. nhưng sẽ tốn nhiều m**** :))
          + nếu đã có kinh nghiệm vể voip thì có thể tự tìm hiểu mà triển khai cho công ty. bây giờ thiết bị voip đã có nhiều rồi, trên mạng cũng có nói nhiều, search google một tí là ra thôi. có vài vấn đề cần phải quan tâm như:
          - tổng đài ip của bạn định làm là phần cứng hay phần mềm (mỗi cái đều có cái hay của nó).
          - số lượng điện thoại IP cần triển khai có nhiều không?
          - có cần triển khai gấp không? theo như mô tả thì công ty bạn có nhiều chi nhánh, nên triển khai từng chi nhánh một, sau đó mới nối các chi nhánh với nhau, như vậy sẽ đỡ rối khi triển khai mà nhân viên kĩ thuật ở mỗi chi nhánh cũng có thời gian làm quen với công nghệ.

theo kinh nghiệm của mình, không nên dùng hàng cisco (trừ khi là firewall, hoặc các cục router, sw chuyển mạch lõi của công ty). vì hàng cisco mắc lắm, hư khó thay, muốn download phần mềm từ trang cisco.com rất khó khăn. :))

còn vấn đề "tổng đài của pana có tương thích với cisco ko" là sao nhỉ? cisco ở đây là thiết bị cisco hay là tổng đài cisco? nếu là thiết bị thì ok, vì mọi thiết bị chạy giao thức IP đều hoạt động được với voip (nếu mình ko lầm thì cái pana có hỗ trợ voip). còn tổng đài cisco thì mình ko rõ lắm.

:)) thân chào.

Comment

Hi Bạn,

Có nhu cầu thì contact mình sẽ tư vấn cho nhé 0903060997. Mình nghĩ bạn chỉ cần trang bị 1 tổng đài Elestix ( open source) hoặc 3cx ( app window) và voice gateway là có thể hơp nhất lại.

Comment

Working...
            X