• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Softswitch là gì nhỉ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Softswitch là gì nhỉ

Chào các bác.

Các bác cho em hỏi người ta hay nói Softswitch khi thiết kế các mạng VoIP, em hiểu nó lơ mơ là 1 cái switch gì đấy dùng để nối giữa các voice gw với nhau.

Tuy nhiên em ko biết là em có hiểu trật ko. Và em cũng thắc mắc Softswitch thì còn những tính năng gì khác không. Nếu có mong các bác giải thích giúp em với.

Thank you.
    Contact me:
    Y!M: anhtai_yms
    MSN: anhtai83@hotmail.com

Hi , theo mi'nh bạn co' the ti'm hieu định nghĩa của ca'c van de lien quan đến IT tại 2 websites na'y:

Cheers

Comment

Trong mạng voice truyền thống. Các điện thoại được nối với tổng đài; với dân tin học, ta cũng có thể gọi nó là server cho sang.
      Trong mạng Voice IP, các thiết bị cuối như IP Phone, phần mền giả lập IP Phone chạy trên máy vi tính (SoftPhone) hay các thiết bị tương đương được kết nối vào 1 server. Server này cài các chương trình quản lý cuộc gọi như Asterisk, Cisco CallManager, OpenServ, SIPGate, SIP Foundary, ...
      Các server được cài chương trình quản lý điện thoại IP được gọi là SoftSwitch, hoặc Call Server...

Thế nào là HardSwitch?
      - Là thiết bị như PBX, PABX, ... Nói chung là tổng đài của mạng điện thoại truyền thống.

Thế nào là SoftSwitch?
      - Là tổng đài của mạng điện thoại IP. Vì nó là 1 máy tính và được cài software tổng đài nên gọi là "Soft"

Gateway là gì?
      - Gateway là thiết bị dùng để kết nối 2 mạng có tính chất khác nhau. Gateway dùng đổi tín hiệu của 2 mạng khác nhau. Ta có thể hiểu nó như là người phiên dịch (translator). Ví dụ như: mạng voice truyền thống <-> Voice IP ; mạng dùng SIP protocol <-> mạng dùng H.323 protocol.

Comment

Cám ơn nvta2 đã giải thích softswitch.

Mình có 1 mô hình như vầy:

{client: IP Phone, soft phone} --- [SIP / Internet]-------> {Router Cisco 7204} ---->[SIP Server/Proxy]

{Cisco 7204} -------> {Các partner: VDC, Singtel, ...}

Cuộc gọi từ người dùng sẽ thông wa Internet đến con Cisco 7204, con này route vào SIP Server để authenticate, tính cước lằng nhằng gì đó xong sẽ chuyển ra ngược lại Cisco 7204 và đẩy đến các GW của phía đối tác ở Mỹ, Nhật gì đấy và chuyển đến cho B-party.

Theo cái Call Flow trên thì con Cisco 7204 giống như là 1 softswitch ????

Mình bị confused chỗ này. Con router này đơn thuần là route traffic trên mạng + media server (con này có hỗ trợ). Nó cũng đồng thời connect tới các GW khác để truyền traffic đi nhưng rõ ràng nó ko phải là softswitch.

Vậy con Softswitch nếu có thì nó sẽ nằm chỗ nào theo mô hình trên và đường kết nối giữa nó đến những GW khác là đường kết nối gì?
        Contact me:
        Y!M: anhtai_yms
        MSN: anhtai83@hotmail.com

Comment

Theo mô hình của bạn, Các Soft phone phải được trỏ đến một server nào đó chứ không thể nối khơi khơi vào Internet được.
          nếu Router của bạn nằm ở giữa 2 server SIP, lúc đó router của bạn là gateway. Trong mạng H.323 gọi là IP-to-IP gateway. Gateway này dùng tính cước 2 nhà cung cấp dịch vụ VoIP.
          Bạn có thể xem kỹ phần này ở module GWGK

Comment

em dang lam do an ve softswitch bac nao co phan mem mo phong chuyen mach mem gui cho em nhe, hom thu cua em la phamanhhiep@yahoo.com. Cam on truoc nhe

Comment

mong cao thủ nào giải thích rõ hơn giúp mình mình củng rất chi là mơ hồ softswitch này :D

Comment

mong cao thủ nào giải thích rõ hơn giúp mình mình củng rất chi là mơ hồ softswitch này :D

Comment

Softswitch co chuc nang tiep nhan va su ly tin hieu (signals) va khoi tao/ket thuc cuoc goi, trong vi du cua ban Softswitch chinh la Sip Server, con Cisco 7204 don thuan la gateway thoi.
                  L

Originally posted by hungvietdng View Post

Comment

Softswitch: hệ thống chuyển mạch mềm. Có nhiệm vụ tiếp nhận, chuyển các gói tin đến nơi cần thiết.(Tiếp nhận bản tin SIP, chuyển đến party hoặc ra gateway...)

Comment

Working...
                    X