• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Wifi cho khu nghỉ mát

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Wifi cho khu nghỉ mát

Chào các bạn

Mình có một khu nghỉ mát dài khoảng 300m và sâu 150m, gồm nhiều nhà hai tầng mái ngói. Mình đang xây dựng giải pháp Wifi outdoor, các bạn có thể tư vấn cho mình với ( chọn loại thiết bị AP, Anten, Amplier, cách tính cước…, có thể tận dụng lại một số AP indoor Linksys cũ được không ?)

Cảm ơn các bạn rất nhiều !!!

Nếu bạn muốn tận dụng lại đồ có sẵn thì bạn phải liệt kê ra bạn có gì và sơ đồ khu đất (nhà cửa,vật chắn....) thì mới biết được + nhu cầu sử dụng(internet hay data tóm lại là tốc độ mà bạn cần của wifi,số connection sẽ sử dụng,secure hay free....)+khả năng của bạn trong việc lắp đặt thiết bị̣(chỗ nào lắp dây được,chỗ nào thì không....).Nói tóm lại là nhiều thông tin lắm chứ nói thế này thì khó có thể làm cụ thể được.Còn nếu chỉ là lắp cho có sóng là ok thì bạn chỉ cần ra đại lý nào hỏi loại outdoor nào có bán kính trên 150m vừa túi tiền là ok,họ sẽ tư vấn từ A->Z.Giá cả thì tôi không rành nên không nói được bạn vào vài trang lấy ước lượng trước về giá cả,tính năng vd:http://www.planet.com.vn/sanpham/spwireless ...... Nói tóm lại nếu muốn thiết kế thứ gì thì cần hiểu rõ 3 yếu tố: cho ai ?để làm gì ? khả năng của mình? là làm được.Thân
    Cố gắng "copy",cố gắng áp dụng

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều!
      Mình có post sơ đồ lên rồi bạn giúp mình với. Mục đích là để khách truy cập Internet có tính cước, hệ thống này độc lập với mạng có dây hiện có. Hệ thống này gồm: Internet <--> ADSL<--> AP<--> Đi các AP khác. Hiện tại mình có 1 con Linksys WAP54G và 3 con nhỏ WRE54G nhưng sóng chập chờn lắm chỉ bao phủ 1 vùng nhỏ mà thôi, nên sếp yêu cầu nâng cấp hệ thống này.
      Bạn xem sơ đồ rồi giúp mình với nhé !
      Thanks
      Attached Files

Comment

Originally posted by sangdn View Post
        Cảm ơn bạn rất nhiều!
        hệ thống này độc lập với mạng có dây hiện có.
        Thanks
        Tại sao lại phải vậy, độc lập theo nghĩa gì, Cả về vật lý, cả về địa chỉ, LAN, hay là gì
        The Mumble Fund
        Hanh trinh noi nhung vong tay.

Vui long vao:
        http://groups.google.com.vn/group/tinhnguyen_vietnam hoac lien he Nguyen Huy Bac: 093 668 9866
        De cung ket noi.
        Yahoo: huybac_nguyen
        Mail: huybac.nguyen@gmail.com
        Techcombank: 13320037822012
        Vietcombank: 0611001454910

"Ky thuc tren mat dat von lam gi co duong.
        Nguoi ta di mai thi thanh duong thoi."

Comment

Hi
          Nghĩa là độc lập về LAN đấy, mạng LAN của ks đi Internet riêng và không link với mạng Wifi cho khách này.

Thanks

Comment

Chắc là độc lập và physical lẫn logical rùi, cho dễ quản lý đối với IT guys lẩn ban quản lý luôn. Hồi giờ chỉ chưa đụng cái phần tính cước, bác làm xong cho em xin thông tin nhé :D. Thanks
            http://ldakvn1.forumgogo.com - My new home

Comment

về vấn đề mạng miếc các bác cũng đã nói hết rồi, tớ chỉ bon chen đoạn tính cước thôi.
              Nếu muốn tính cước thì bạn cần phải qua một hệ thống trước khi ra internet, bởi vậy mình mới đề xuất là :
              Tất cả các máy muốn ra internet đều phải qua ISA , trên ISA bạn cài Surfcontrol 5.x , trong cái Surfcontrol có phần tính cước, nhưng mình chưa thử config cái này , bạn có thể tìm hiểu thêm nó chăng, hoặc hỏi support của nó xem ....

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
              http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by ldakvn1 View Post
                Chắc là độc lập và physical lẫn logical rùi, cho dễ quản lý đối với IT guys lẩn ban quản lý luôn. Hồi giờ chỉ chưa đụng cái phần tính cước, bác làm xong cho em xin thông tin nhé :D. Thanks
                Độc lập Physical thì teo àh.
                Phải chung hạ tầng mạng vật lý chứ. Các thiết bị thu phát sẽ cắm trực tiếp vào các Switch của mạng có sẵn chứ. Chỉ có điều chia thành VLAN khác thôi.

Còn vấn đề Tính cước, thì có các phần mềm tính cước, nhưng nếu o, bác có phần mềm nào theo dõi Lượng băng thông download, thì bạn cũng có thể THỦ công một tí.
                HIHI
                The Mumble Fund
                Hanh trinh noi nhung vong tay.

Vui long vao:
                http://groups.google.com.vn/group/tinhnguyen_vietnam hoac lien he Nguyen Huy Bac: 093 668 9866
                De cung ket noi.
                Yahoo: huybac_nguyen
                Mail: huybac.nguyen@gmail.com
                Techcombank: 13320037822012
                Vietcombank: 0611001454910

"Ky thuc tren mat dat von lam gi co duong.
                Nguoi ta di mai thi thanh duong thoi."

Comment

Bạn cho thêm khoảng cách giữa các tòa nhà và hàng rào,diện tích nhà và các tường phòng.Và cần phủ sóng toàn bộ diện tích hay chỉ cho các khu nhà và hồ bơi.Về phần cước thì theo tôi có 2 cách:tính theo dung lượng sử dụng̣(cách này phức tạp và không hay),tính theo thời gian(cách này đơn giản và phù hợp với khách sạn,nhà nghỉ).Hôm trước tôi thấy bọn Alcatel quảng cáo mấy loại AP xem ra phù hợp với bạn cần,vd:chia nhiều vlan,thiết lập account cho khách theo time,quản lý tập trung..... nhưng giá khá mắc.Bạn có thể tham khảo thêm các hãng khác để chọn giá phù hợp.
                  -Nếu chọn cách nâng cấp theo đồ cũ thì theo tôi bạn tăng antena thì sóng cũng ok nhưng không nối được nhiều connection và bạn phải thêm AP để tăng connection và chia tải với nhau giữa các AP.Và bạn phải có cách tính cước phù hợp.Thực ra bạn vẫn phải tự tính thôi,mọi người chỉ thêm ý kiến đóng góp về cách làm.Còn làm cụ thể thì chắc không ai làm được vì thiếu thông tin và phải kết hợp đo đạc thực tế để chỉnh sửa.Thân
                  Cố gắng "copy",cố gắng áp dụng

Comment

Anh Sangdn ơi!
                    Với diện tích khuôn viên nói trên của anh, chỉ cần dùng mấy con WAP hay WRT GX của Linksys(có 3 anten omni) là chạy phà phà rùi!!!
                    Nếu cảm thấy chưa an tâm, a có thể ordrer thêm cái kit gắn aten ngoài theo chuẩn TNC. Chơi thêm 1-2 chú omni 13dBi gắn ngoài nữa là chạy mát trời luôn!!!

Còn vụ tính cước thì tìm 1 giải pháp giá rẻ khác BBSM cũng hơi căng đó nhe,đang nhức đầu đây,hihi!

Mong được trao đổi và học hỏi thêm cùng mọi người!

Thân mến.
                    Vietnamese Professionals (VnPro)
                    Tel: +84 8 5124257 - 5125314
                    Fax: +84 8 5124314
                    149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
                    Tp.Ho Chi Minh
                    http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

ISA với BBSM là chữ viết tắt của những từ gì vậy mấy bác?

Comment

Working...
                      X