• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bác nào biêt vê WireLess LAN cho hoi mot chut

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Bác nào biêt vê WireLess LAN cho hoi mot chut

Xin hỏi bác diễn đàn một chút Làm thế nào dể nhìn thấy một máy khác khi dùng wireless lan, em đã cho các máy kết nối internet nhưng không tài nào nhìn chia sẻ data. Mọi việc tưởng như đơn giản hóa ra không phải như vậy...? Xin cảm ơn!

Tất cả các máy con đã trong một vùng địa chỉ riêng và đã Ping được nhưng không thể dùng net view được. Chỉ có thể vào server thì biết mạng của mình như thế nào tức thật. Các bác có cao kiến gì không???

Comment

Máy con dùng cái gì ? OS gì, vì đây là vấn đề setting của OS, không liên quan đến Connection.
      -------------------------------------------------------
      Yamaha R6 Rider
      Tôi là Yuna_admirer.

Comment

smilebn79 mến!
        Wireless LAN hay LAN có dây gì thì cũng là LAN thôi.Mình nghĩ cả 2 đều phải tuân theo các chuẩn và bảo đảm các đáp ứng như thường lệ.
        Cty mình đang dùng mô hình gần giống như bạn đó ,chạy vô tư!!
        Bạn cho mọi người thêm thông tin đi
        Vietnamese Professionals (VnPro)
        Tel: +84 8 5124257 - 5125314
        Fax: +84 8 5124314
        149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
        Tp.Ho Chi Minh
        http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Bạn thử search computer xem có thấy không.
          THử đặt chúng cùng group xem sao.

Comment

Xin góp một chút ý kiến:
            Thứ nhất bạn phải xác định rõ là wireless net đang dùng được xây dựng theo mô hình nào:
            - Ad hoc (là net mà chỉ các wireless adapter gắn trên các host trao đổi với nhau, cả thu và phát, nhưng có một lưu ý là wireless Lan này phải có cùng radio chanel nếu ko sẽ ko thể kết nối và trao đổi dữ liệu, kiến trúc này chỉ cho văn phòng nhỏ, số lượng máy ít)
            - Infrastructure (là net mà kết hợp cả dây và ko dây, cần có một thiết bị trung tâm là Access Point để phát t/h và nối đến switch(mạng dây), các wireless card giao tiếp với nhau và với các host khác trong mạng có dây qua Access Point. Đặc điểm của kiến trúc này là phải có cùng SSID thì mới có thể giao tiếp được với nhau, ngoải ra ta cũng có thể filter qua địa chỉ MAC, bảo mật qua mã hoá 64 -128 bits....) Kiến trúc này rất hay khi ta có nhiều access point, có thể giao tiếp nhiều area và hỗ trợ roaming for mobile nếu các access point tuy khác vùng nhưng có cùng SSID.

Sau khi xây dựng kiến trúc mạng phủ hợp thì bạn phải config dựa theo OS của các host (VD: win98, 2000,xp.....là khác nhau) như Chanel, Authentication type, Fragmentation, roaming, operating mode....... Cũng cần chú ý thêm là nhiều khi net có thể ping được nhau nhưng vì khác authentication, khác kiến trúc, khác chanel, khác SSID, Khác network key..... mà ko thể giao tiếp và truyến dứ liệu được.

Cheers!

Comment

Re: Bác nào biêt vê WireLess LAN cho hoi mot chut

Mình đã kiểm tra lại và bây giờ mạng của mình đã hoạt động tốt. Cảm ơn mọi người nhều.

Comment

Chủ đề này đã lâu rồi không vào đọc. Bây giờ tôi lại có một vần đề nữa, không biết post vào đâu. Đành post tiếp vào mục này vậy.
                Ai đã từng kết nối trực tiếp 2 Laptop qua wireless chưa vậy? Tất nhiên là không qua cổng hồng ngoại đâu nhé. Ở trên công ty mình sử dụng Laptop kết nối tới AP. Nhưng về nhà mình muốn kết nối 2 Laptop mà không cần dùng dây đấu chéo, mình muốn lợi dụng Adapter Wireless 11Mb. Mình đã cố config nhưng không thành công? Ai biết post lên cho anh em học hỏi với. Thanks, mong hồi âm.

P/s: Mình đã cho 2 máy cùng nhận một kênh, và cùng để Network type là AD-HOC mà vẫn không được, ai biết xin giúp mình với, cảm ơn nhiều

Comment

Neter

Bạn đã có một bài khá hay về WL. Bạn đã gặp vấn đề này chưa? Post tiếp nhé. Mong tin...

Comment

bạn có card wireless PCMCIA chuẩn 802.11b ? không được đâu. Phải qua AP thôi.

Comment

Originally posted by Gameboy
                      bạn có card wireless PCMCIA chuẩn 802.11b ? không được đâu. Phải qua AP thôi.
                      Bạn có thể giải thích rõ cho mình được không vậy? Theo mình nghĩ thì về nguyên lý là phải được chứ.

Comment

mình nghĩ là dùng Ad-hoc được.
                        Mai Anh Tuấn:)

Comment

Originally posted by tuanevnit
                          mình nghĩ là dùng Ad-hoc được.
                          Mình đã dùng AD-HOC rồi mà. Máy 2 nhìn thấy tín hiệu máy 1 phát nhưng không tài nào connect được... Bạn có cách nào không???

Comment

Híc, mình chưa gặp tình huống này, mình có mạng 62 Clients, chạy vẫn ngon. nhưng mà bỏ WLAN đi, dùng không khoái lắm.
                            Mai Anh Tuấn:)

Comment

Đặc thù công ty mình là như vậy mà. Nhiều người dùng Laptop và nhiều chỗ không sẵn đấu nối RJ45 thế là có mạng không dây thôi. Thực ra dùng LAN sướng hơn nhiều vì tốc độ mạng trong là 100M mà còn WLAN chỉ có 11M thôi.
                              Bạn có cách nào xử lý vấn đề này không????

Comment

Working...
                              X