• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giải Pháp Mạng Wireless Aironet 1131ag

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giải Pháp Mạng Wireless Aironet 1131ag

Chào các bạn, công ty mình mới mua 5 con wireless aironet 1131ag để sử dụng máy barcode Motorola MC9090. Hiện tại mình muốn đặt 3 con này ở mỗi khu A, B, C, có các nào config mà khi đi qua khu vực có sóng thì không cần connect lại.

Mặc định là khi mình connect wifi ở điểm A khi qua điểm B mình phải connect lại wireless.

Giải pháp mình muốn là: đặt 3 máy này gần sóng với nhau, Khi mình qua connect ở điểm A thì đi ngang qua điểm B thì không cẩn phải connect lại wifi.

Các bạn cho mình giải pháp và cách config với nhé. thanks

Originally posted by hoangtukasi View Post
    Chào các bạn, công ty mình mới mua 5 con wireless aironet 1131ag để sử dụng máy barcode Motorola MC9090. Hiện tại mình muốn đặt 3 con này ở mỗi khu A, B, C, có các nào config mà khi đi qua khu vực có sóng thì không cần connect lại.

Mặc định là khi mình connect wifi ở điểm A khi qua điểm B mình phải connect lại wireless.

Giải pháp mình muốn là: đặt 3 máy này gần sóng với nhau, Khi mình qua connect ở điểm A thì đi ngang qua điểm B thì không cẩn phải connect lại wifi.

Các bạn cho mình giải pháp và cách config với nhé. thanks
    Trong phần đầu, mình chỉ thấy bạn nói là đặt 3 con ở mỗi khu A, B và C, đi qua khu vực có sóng thì connect lại; không thấy bạn đề cập là chúng đặt xa hay gần nhau. Nếu như các con APs (Access Point) đặt xa nhau dẫn đến có khoảng trống (điểm chêt) không có sóng giữa bất kì 2 APs (2 khu vưc nào đó thì việc connect lại điều tất nhiên).

Giải pháp là bạn phải thiết kể, khảo sát lại vị trí đặt APs để đảm bảo sao cho vùng phù sóng (cell) của AP này, trùng lấp (overlap) với vùng phủ sóng của AP khác và mức độ phủ lắp là khoang 15-20%, để vẫn đảm bảo đủ mạnh (bạn cũng cần lưu ý về kênh truyền của mỗi AP đề không bị interfered) , khi đó sẽ đảm bào là khi bạn di chuyển từ vùng phủ sóng này sáng vùng phủ sóng khác sẽ không có điểm chết, kết nối của bạn sẽ không bị mất, không phải connect lại, các phiên làm việc, dữ liệu bạn đang thao tác cũng không bị gián đoạn. Và đây được gọi là cơ chế "Roaming" trong lịnh vực mạng không dây. Việc design như trên và cợ chế roaming không chỉ được dùng đơn giản cho thiết bị barcode như của bạn, mà còn được dùng cho mô hình mạng doanh nghiệp dùng nhiều Laptop, RFID... Nó cũng phụ thuộc rất nhiều mà sơ đồ phòng, thiết kế tầng của doanh nghiệp, những yếu tố ảnh hưởng đến sóng wifi....

Bạn xem hình vẽ bên dưới:

Click image for larger version

Name:	3.gif
Views:	1
Size:	7.0 KB
ID:	205799

hay:

Click image for larger version

Name:	135445.jpg
Views:	1
Size:	20.2 KB
ID:	205800

Mình không giúp chi tiết về cấu hình cho bạn được vì mình không trực tiếp làm trên hệ thống mạng đó, nhưng bạn có thể tham khảo thêm tài liệu về Wireless của Cisco như ở link này: http://www.cisco.com/en/US/products/...0801c5223.html
    Last edited by hungtx; 18-07-2012, 01:56 PM.
    Network Engineer - Network Analyst

Comment

Cám ơn bạn rất nhiều.

Comment

bạn có thể dùng wireless controller ket hợp wds để làm việc này. Nếu có gì ko đúng xin các đại ca chỉ giáo.

Comment

Working...
        X