• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Học mau quên!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Học mau quên!!!!

Em học mạng hay quên quá, đọc cứ phải giở sách lại tra cứu, các bác có cách nào hay không nói em với. Xin hậu tạ:D
    pichini2003@yahoo.com

đọc hay quên thì đọc nhiều lần cho hết quên, hehe ^_^...^_^
    Thanks and Regards.

Huỳnh Việt Cường
    Tel : 0938 938 925
    Email : cuong.huynh@mspvn.com or huynhvietcuong81@gmail.com

Comment

Originally posted by kenken View Post
      Em học mạng hay quên quá, đọc cứ phải giở sách lại tra cứu, các bác có cách nào hay không nói em với. Xin hậu tạ:D
      Bạn chắc là học những môn, hoặc những phần mà không có thực hành ngoài ?
      - ai cũng thế cả , không riêng gì mình bạn đâu, cũng có vài anh em nhớ rất tốt, và khả năng đọc nhớ quá tuyệt ra thì phần đông đều gặp khó khăn như bạn, nhất là những anh chị lớn tuổi và có nhiều việc.
      Bởi vậy bạn cần phải tìm cách để có thể tiếp xúc thực hành thực tế các phần học, vì học mà không hành (học chay) thừng chỉ đối phó và rất mau quên, nhất là system là lĩnh vực kỹ thuật kỹ năng lý thuyết gắn liền với thực hành, nên thực hành thực tế đối với nó là rất rất quan trọng. Có những bạn học Program rất thành công, nhưng chuyển qua học network lại bị ngụp lặn, không phải do bạn đó kém hay dở mà do học program nó khác nhiều với những mà chúng ta nói trên cái forum này.
      hoặc cố gắng trang bị các trang thiết bị máy móc, à mà cũng nên đến các trung tâm tham dự các khóa học, tự học và học có thầy hướng dẫn khác nhau nhiều bạn à.
      Last edited by camaptrang; 31-05-2007, 01:53 PM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
      http://www.asterisk.vn

Comment

Quên là quên như thế nào quên hết luôn hay là sao . Theo kinh nghiệm của tui , không phải vấn đề nào cũng có thể copy run start rồi lưu co NVRAM được , có những vân đề bạn học sẽ quên nhưng cái quan trọng khi học là bạn hiểu , nắm rõ nguyên lí , hoạt động của nó là đủ rồi . Sách vở có cả "núi " cần cái gì thì lấy ra coi , quan trọng là biết coi cái gì . không thể đòi hỏi memory 100M mà muốn chứa đủ 1G được . khà khà , hông biết bạn có biết chuyện Bác Tam Phong dạy thái cực kiếm cho Trương Vô Ky chưa , học tói mức không còn nhớ gì là bậc cao nhất đó ....:D
        Ngô Đào Anh Trí, CCVP in progress.
        Email: ngodaoanhtri@wimaxpro.org

Comment

lúc bạn kẹkken quên, bạn có biết lật sách nào không?
          Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
          https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Hi,

Theo mình học mà quên là chuyện...bình thường :) nếu ta ko làm việc đó thường xuyên. Vấn đề ở đây là khi bạn quên, bạn có biết cách lấy lại kiến thức như thế nào ko?

Giống như Thầy Minh nói, biết xem lại quyển sách nào là cần thiết hay search trên Internet thế nào cũng là 1 nghệ thuật :D
            Đặng Hoàng Khánh
            Email: danghoangkhanh@vnpro.org
            ---------------------------
            VnPro - Cisco Authorised Training
            Discuss about Networking, especially Cisco technology: http://vnpro.org
            Discuss about Wireless: http://wifipro.org or http://wimaxpro.org

Comment

Lý do của bạn vô cùng đơn giản.
              Bây giờ bạn hãy làm như sau trước khi bắt đầu học cái gì đó (vd CCIE :D):
              + Xác định mục đích là cần làm gì mà phải học gì. Nếu quên mục đích thì xin thưa với bạn con xin pótay.com với Ông luôn.
              + Sau khi học xong (hay đã đáp ứng mục đích) xin vui lòng nhớ lại vì sao ta học cái đó (tức là mục đích luôn). Nếu ở đây lại quên thì xin Chúc mừng bạn! Bạn khỏi học nữa vì bạn đã thành Thánh Nhân (vô sở trụ : tức ko còn bám víu vào cái gì trên cõi đời này nữa).
              Vài lời góp ý.
              Thân mến và xin chào Thánh Nh..... :D

Comment

Working...
              X