• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

10.x.x.x và 192.168.x.x

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 10.x.x.x và 192.168.x.x

Trong bản thi công mạng của công ty ông bạn mình thì nó bao gồm 10 Vlan, patch panel(10 khe cắm) phòng ông thuộc Vlan3 có thông số như sau: Subnet 10.47.32.0/26 Subnet Mask255.255.255.192, địa chỉ gateway là 10.47.32.1 ; Như vậy địa chỉ máy con trong đó sẽ là 10.47.32.x(x : 1 – 62).

Nhưng tại sao mình lại đặt IP ở các máy cứ là 192.168... được thế nhỉ? Nó có NAT hay sao?

Và 1 vấn đề nữa, làm sao bít đc địa chỉ cụ thể(10.x.x.x) của 1 máy nào đó mà ping đến từ 1 máy thuộc Vlan khác(máy nào cũng đặt 192... thế thì sao bít mà ping)

thêm 1 vấn đề nữa là tại sao đặt Ip máy trong phòng trong khoảng 10.47.32.x này nọ thì ko thể vào Net đc? Đặt 192.168.1.x mới vô đc thui

Comment

Originally posted by hkien View Post
      thêm 1 vấn đề nữa là tại sao đặt Ip máy trong phòng trong khoảng 10.47.32.x này nọ thì ko thể vào Net đc? Đặt 192.168.1.x mới vô đc thui
      Yêu cầu là mạng nội bộ của bạn phải cùng subnet với địa chỉ trên Router ADSL. Có thể là địa chỉ gateway trên ADSL router của bạn thuộc lớp mạng 192.168.1.x/24

Chúc bạn vui !!!
      Trần Mỹ Phúc
      tranmyphuc@hotmail.com
      Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
      JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
      INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Trong bản thi công mạng của công ty ông bạn mình thì nó bao gồm 10 Vlan, patch panel(10 khe cắm) phòng ông thuộc Vlan3 có thông số như sau: Subnet 10.47.32.0/26 Subnet Mask255.255.255.192, địa chỉ gateway là 10.47.32.1 ; Như vậy địa chỉ máy con trong đó sẽ là 10.47.32.x(x : 1 – 62).

Nhưng tại sao mình lại đặt IP ở các máy cứ là 192.168... được thế nhỉ? Nó có NAT hay sao?

Và 1 vấn đề nữa, làm sao bít đc địa chỉ cụ thể(10.x.x.x) của 1 máy nào đó mà ping đến từ 1 máy thuộc Vlan khác(máy nào cũng đặt 192... thế thì sao bít mà ping)
        Bạn thử dùng lệnh route PRINT để xem thử trong bảng định tuyến của PC.

Chúc bạn vui !!!
        Trần Mỹ Phúc
        tranmyphuc@hotmail.com
        Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
        JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
        INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

túm lại là thế này phải ko phúc:

các máy ở đây thuộc vlan 3, và vlan 3 đã set:
          ...int vlan 3
          ...ip address 192.168.1.1 255.255.255.0

nên các máy trong vlan đó phải là 192.168.x.x phải ko?

Comment

túm lại là thế này phải ko phúc:

các máy ở đây thuộc vlan 3, và vlan 3 đã set:
            ...int vlan 3
            ...ip address 192.168.1.1 255.255.255.0

nên các máy trong vlan đó phải là 192.168.x.x phải ko?
            - cách set của bạn có vẻ như ko đúng rồi

- ip được gán vào VLAN 1 của switch cho mục đích quản lý switch, câu lệnh như sau:

... int vlan 1

... ip address [ip-address]

- còn để gán một port của switch vào VLAN, bạn phải dùng lệnh, vd:

Switch(config)#int fa1
            Switch(config-if)#switchport access vlan 3
            (gán port 1 của switch vào vlan 3)
            ...

để gán nhiều port đồng thời, bạn dùng câu lệnh,vd:

Switch(config)#int range fa 1 - 10
            Switch(config-if)#switchport access vlan 3
            (gán port từ 1 đến 10 vào vlan 3)
            no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

à mình nhầm, ý mình nói là sub-interface ở router set cho vlan được đặt IP là 192.168.1.1 đồng nghĩa với default-gateway của vlan 3 là 192.168.1.1 nên các máy trong phòng này nằm trong range 192.168.x.x chứ ko thể là 10.x.x.x

phải vậy ko mấy bác?

Comment

à mình nhầm, ý mình nói là sub-interface ở router set cho vlan được đặt IP là 192.168.1.1 đồng nghĩa với default-gateway của vlan 3 là 192.168.1.1 nên các máy trong phòng này nằm trong range 192.168.x.x chứ ko thể là 10.x.x.x

phải vậy ko mấy bác?
                - dải IP cho 1 VLAN thì phải cùng subnet với sub-interface của router cho VLAN đó

=> bạn phải dùng 192.168.1.x (nếu dùng subnet mask /24)

- không sử dụng được 10.x.x.x
                no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

Nothing last forever...

Comment

ý mình hỏi là default gateway của các PC trong Vlan đó có phải chính là ip được gán cho sub-interface ứng cho Vlan đó ko?

Comment

ý mình hỏi là default gateway của các PC trong Vlan đó có phải chính là ip được gán cho sub-interface ứng cho Vlan đó ko?
                    chính xác là bạn phải dùng như vậy, sub-interface của router của mỗi VLAN là default gateway của các PC trong VLAN đó.

Nothing last forever...

Comment

cám ơn bác!

Comment

Working...
                      X