• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Network hay System ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Network hay System ?

Em là SV năm 3 rồi, và đang theo định hướng về Mạng. EM biết là nếu học đc cả system và network thì tốt Nhưng nhờ các anh đi trước cho ý kiến là nên chuyên theo mảng System hay Network ? Mảng nào thì cơ hội việc làm nhiều hơn ? Và những đặc thù công việc khi mình theo từng mảng là như thế nào ?
    Em xin cảm ơn. :103:

Tất nhiên cả 2 mảng đều có thể kiếm được việc làm, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì mảng system dễ kiếm việc làm hơn mảng network.

Comment

Mảng network giờ nhiều như quân nguyên, CCNA hay CCNP hay xài Cisco gì đó cũng dễ kiếm.
      Mảng System hiện thiếu người, nhưng tuỳ, MCSx thì sẽ phù hợp với các doanh nghiệp lớn hay xài đồ Ms (một cách cao cấp), chứ doanh nghiệp vừa và nhỏ thì MCSx vào làm cảnh thôi, họ không mua các thứ của MCSx một cách ồ ạt và chuyên nghiệp đâu (ở VN thôi, vì có lẽ giá soft của MS đắt so với khả năng mua). MCSx giờ cũng đông đảo lắm, và cơ hội vào các DN lớn khó.
      Mảng System về Unix/Linux, cái này thiếu trầm trọng, do đó trưng cái kinh nghiệm hoặc chứng chỉ về cái này thường được nhận ngay. Kể cả các DN xài đồ MS thì điều trớ trêu là các hệ thống lớn của họ lại hay chạy ... Unix hoặc Linux. MS dành cho máy trạm, mấy cái dịch vụ mạng LAN, file máy in gì đó là chính.
      Tuy nhiên mảng System về Unix/Linux lại ... khó nhằn, đòi hỏi học tập một cách nghiêm túc và cơ bản. Vì họ nhà này không có Wizard nhiều như MS, toàn phải hiểu mới làm được, ko click click bừa là chạy.

Comment

Originally posted by wi1212 View Post
        Em là SV năm 3 rồi, và đang theo định hướng về Mạng. EM biết là nếu học đc cả system và network thì tốt Nhưng nhờ các anh đi trước cho ý kiến là nên chuyên theo mảng System hay Network ? Mảng nào thì cơ hội việc làm nhiều hơn ? Và những đặc thù công việc khi mình theo từng mảng là như thế nào ?
        Bạn là SV năm 3 thì chỉ khoảng chừng 20 đến 21 tuổi. Nếu bạn làm nghề network này thì có thể kéo dài đến chừng hơn chục năm. Trong khoảng thời gian dài đó, bạn có thể làm network, system hoặc thậm chí trở thành nhà lập trình viên tùy theo cơ duyên...Trong một chục năm làm nghề đó, không loại từ bạn sẽ là "3 in 1", "2 in 3", nghĩa là vừa có thể làm network, vừa làm system. Một khả năng cũng có thể xảy ra là bạn có thể trở thành một nhà kinh doanh không liên quan gì đến IT. Tất cả những chuyện đó, bạn xem như duyên số. ;-).

Tuy nhiên, bạn cũng không nên phó thác mọi thứ cho số phận như trên. Nếu thực sự bạn cảm thấy mình rất yêu thích lĩnh vực network, ý tôi muốn nói là, thực sự yêu thích - thì bạn nên tập trung đầu tư vào lĩnh vực yêu thích của mình. Lúc này cơ may thành công của bạn về sau sẽ lớn hơn do bạn có đam mê. Và nếu về sau, chằng may bạn thất bại trong chọn lựa của mình thì hối tiếc cũng ít ít...do hồi đó bạn chọn lựa con đường network. Không có quay lại trách móc anh myquartz hay tôi vì đã xúi dại.

Còn nếu bạn vẫn còn do dự thì cũng không sao. Đừng sớm quyết định. Dành thêm thời gian để trau dồi thêm các kỹ năng mềm như kỹ năng trình bày, teamwork và học các môn học lý thuyết nền tảng ở bậc ĐH.

Vài dòng góp vui với bạn wi1212 & myquartz
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
        https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Nếu là tôi tuổi 20 tôi sẽ học thật giỏi các môn học ở trường ĐH. Ra trường tính tiếp. Nếu bạn có kết quả cao tại trường ĐH cơ hội của bạn sẽ rất rộng sau này.
          MCSE(1000,1000,976,1000,981,1000,1000)
          CEH 100%
          CCNP(1000,1000,988,1000)

Comment

Originally posted by khampha02 View Post
            Nếu là tôi tuổi 20 tôi sẽ học thật giỏi các môn học ở trường ĐH. Ra trường tính tiếp. Nếu bạn có kết quả cao tại trường ĐH cơ hội của bạn sẽ rất rộng sau này.
            sai lầm :)

Comment

MÌnh nghĩ bằng ĐH hay CCNA CCNP thì cũng chỉ là bằng cấp để đi xin việc thôi,
              còn chuyện bạn làm đc hay ko là do thực lực của bạn thôi.
              (mình cũng đang học, chưa có KN :D )

Comment

Mình nghĩ Mr.Minh nói đúng đó,nếu mình chuyên sâu về 1 cái gì nó sẽ tốt hơn là bạn học cả Network và System,nhưng nếu bạn có tài thì lương bên Network sẽ cao hơn nhiều so với System đó.
                Bạn có suy nghĩ như vậy là sai lầm,tại sao có những người ra trường đạt loại khá giỏi lại ko tìm được việc ưng ý or ko có việc làm,còn những người học bình thường nhưng trong thời gian đi học họ tích luỹ kiến thức và kinh nghiêm,đi học thêm chứng chỉ CCNA or CCNP sau khi ra trường lúc đó cơ hội sẽ cao hơn nhiều.
                Bạn nên xem xét thật kỹ trước khi học,theo mình bạn cứ học CCNA trước còn bên MCSA bạn có thể tự nghiên cứu.Chúc bạn thành công
                Nguyen Van Manh
                Address:124/67/23, Xo Viet Nghe Tinh Str, Ward 21,Binh Thanh District,HCMC
                Y!M:nguyenvanmanhdl
                Email:itdongnai@gmail.com
                Website:http://itlab.com.vn

Comment

Vậy bạn có thể so sánh bao nhiêu người học trung bình mà tìm được việc ưng ý không? Trong khi mình đang phân vân tốt nhất hãy học Đại học thật tốt.
                  MCSE(1000,1000,976,1000,981,1000,1000)
                  CEH 100%
                  CCNP(1000,1000,988,1000)

Comment

Hãy làm tốt những cái gì mà bạn có thể làm, bạn khampha02 nói vậy là đúng đấy. Khi bạn đang học đại học, hãy cố gắng lấy bằng giỏi. Khi ra trường bạn sẽ có lợi thế hơn những người khác, bạn có thể học thêm CCNA hoặc MCSA nếu bạn thích. Tốt nhất là nên làm tốt cả hai, ví dụ sau này bạn đi xin việc, bạn có bằng đại học và bằng MCSA,CCNA, còn 1 người khác lại có bằng đại học loại giỏi và cả 2 chứng chỉ kia luôn. Vậy là bạn ko cạnh tranh lại họ.
                    YM & Email: dinhcuongvnvn@yahoo.com

Comment

Chào bạn,

Nếu có 1 phép màu cho mình trở lại 1 sv năm 3 như bạn thì mình sẽ học thật tốt và nghiên cứu hết mức có thể cho những môn học thuộc chuyên ngành Hệ thống thông tin (HTTT). Vì theo mình, bản chất của IT là sự trao đổi - xử lý - lưu trữ thông tin (cụm từ IT đã nói lên điều đó rồi).

Và khi cảm thấy những câu hỏi của mình tự đặt ra ví dụ như:

Thông tin được trao đổi thế nào từ 1 máy tính này đến 1 máy tính khác cách xa nhau hàng ngàn km, việc trao đổi an toàn – tin cậy ra sao? Vì đâu phải tại 1 thời điểm chỉ có 1 máy tính của bạn đâu mà có đến hàng triệu máy tính khác.

Nếu bạn xem thông tin tài chính, hoạt động của công ty bạn là tài sản quý giá nhất thì việc cất giữ tài sản đó sẽ thế nào? Ai được sử dụng và sử dụng ở mức độ nào?

Thông tin đa dạng có thể là file văn bản, âm thanh, voice….thì ứng dụng nào để người nhận thấy được dữ liệu đó một cách tốt nhất?

Làm sao để hệ thống hoạt động đạt hiệu quả cao nhất!?

Mình xin đơn cử ví dụ:

Lò bánh mì làm ra bánh mì và sẽ có những nhân viên giao hàng cho các đại lý. Người lập trình tạo ra sản phẩm thì ví như người thợ làm ra ổ bánh mì, nếu bạn là người thợ giỏi thì sản phẩm bánh mì của bạn sẽ thơm ngon- giòn => khách hàng ít kêu ca…=> đây là vấn đề của người lập trình tạo ra sản phẩm IT.

Networker là người nhân viên đi giao bánh mì, điều này rất quan trọng. Nếu người đi giao chạy xe ẩu gây tai nạn ->bị CA tóm cổ, giam xe và coi như chủ lò bánh mì sẽ bị liên luỵ (vấn đề an toàn). Hoặc khi đi giao, đường kẹt xe, giao hàng trễ ->bạn bị khách hàng phàn nàn -> bạn có nguy cơ bị sa thải (vấn đề tối ưu hoá), bạn phải chọn những con đường giao hàng tối ưu, phương tiện chuyên chở để chi phí thấp nhất (vấn đề định tuyến và chuyển mạch). Hoặc khi giao hàng, bạn bị công ty đối thủ dòm ngó, họ có những hành động gây khó dễ cho thương hiệu bánh mì của bạn, hành động tệ hại hơn là dàn quân cướp bánh mì để phân tích xem bánh mì bạn làm bằng gì mà nổi tiếng thế!!!(vấn đề bảo mật).

Nếu bạn là 1 người quản lý công việc của 1 lò bánh mì thì những thông tin như quy cách sán phẩm, quản lý khách hàng, tài chính, quản lý việc giao bánh mì, quản lý các đối tác…chúng là những dữ liệu sống còn cho sự tồn tại lò bánh mì của bạn và bạn phải biết cách gìn giữ chúng. Bạn không thể nói “tôi nhớ hết tất cả mọi thứ trong bộ não của tôi” được. Và bạn phải có công cụ quản lý chúng, hoặc là giấy tờ hay bằng cái gì đó để sau 1 thời gian bạn có thể truy tìm chúng cách nhanh nhất, hoặc khi lò bánh mì của bạn có sự cố vật lý nào đó mà giấy tờ bạn bị thất lạc thì bạn phải có một cách nào đó để có được thông tin ban đầu -> nếu không có thì mình nghĩ sẽ có những vấn đề sau: bạn không thể tính lương nhân viên (họ sẽ đình công hay tàn bạo hơn là sẽ thu gom những gì có thể để bù vào lương của họ), bạn không thể thanh toán thuế vụ (có thể lúc đó lò bánh mì của bạn sẽ mang tiếng làm ăn trốn thuế…) à (vấn đề quản trị dữ liệu).

Nếu ông chủ thuê bạn làm quản lý lò bánh mì thì đương nhiên bạn sẽ phải nắm rành rẽ mọi thứ của 1 doanh nghiệp bánh mì. Có thể bạn ko trực tiếp đứng lò làm bánh hoặc không giao bánh cũng như quản lý dữ liệu về tiền bạc…Nhưng bạn có thể hỏi bất cứ người nào và bất cứ thời điểm nào về mọi thứ. Chẳng hạn, bạn gặp người quản lý giao hàng “cho tôi biết hàng hoá giao thuận lợi không?” bạn gặp người quản lý khâu làm bánh và nướng bánh “tai sao bánh hay bị cháy? Hoặc: tôi thấy gần đây khách hàng khen bánh ngon”. Hoặc bạn gặp người quản lý dữ liệu “anh có chắc là việc lưu trữ thông tin của anh là tốt nhất không? Giả sử rủi ro xảy ra thì dữ liệu đâu để cho các bộ phận xử lý công việc”. Ông chủ của bạn chỉ cần quan tâm 1 điều là làm sao mọi thứ hoạt động tốt nhất với chi phí nhỏ nhất để mang hiêu quả cao nhất (vấn đề của 1 người quản lý IT).

Vậy, bạn thích là người giao hàng, người làm ra sản phẩm bánh mì, người quản lý dữ liệu, hoặc là người quản lý hoạt động lò bánh thì điều đó tuỳ thuôc vào khả năng và ý thích của bạn. Và đương nhiên bạn không thế trực tiếp ở vị trí “ALL IN ONE” được vì mình chưa thấy người nào làm được như thế!!!

Mình mạo muội xin đưa ra ví dụ và nhận định trên theo kinh nghiệm làm việc trong ngành IT của mình.

Rất cám ơn về việc góp ý kiến của mọi người vì nhân định mình đưa ra cũng có thể sai hoặc đúng

Thân chào
                      Beauty is in the eye of the holder

Comment

Nếu theo Network sẽ phải đầu tư lớn vd: nếu trình độ bạn chỉ là ccna thì sẽ xin được việc nhưng khi làm việc sẽ có ít việc để làm. Những việc quan trọng hơn thì hầu hết các ccnp sẽ làm chứ không đến lượt ccna. Chưa tính đến chuyện bạn tốt nghiệp trường gì, loại khá tb hay giỏi.
                        Nếu theo system bạn sẽ không chỉ biết window mà còn phải hiểu các hệ thống về linux, các hệ thống lớn hầu hết đều sử dụng linux và hiểu sâu về nó thực sự là rất khó. Tài liệu chủ yếu bằng tiếng anh, cấu hình chủ yếu bằng dòng lệnh chứ không click như window...
                        Nói chung theo 2 mảng này khi làm việc sẽ không bận rộn lắm có nhiều thời gian để làm các việc khác.
                        Bản thân mình thích theo mảng nào đó mà ta có thể làm ra sản phẩm. Hơi bận rộn chút nhưng mức lương sẽ cao hơn
                        Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng
                        gian khổ biết dành phần ai?

Comment

Working...
                        X