• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình cấu hình cho phép vlan ra internet

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình cấu hình cho phép vlan ra internet

Chào mọi người, mình có 3 vlan ip như sau: vlan2: 192.168.2.1, vlan3:192.168.60.1, vlan4: 192.168.5.1 tất cả đã được cấu hình trên 1 core switch layer 3 ip 172.16.1.2. Mình muốn dùng con modem draytek vigor 2912 để định tuyến cho 3 vlan ra được internet mình phải cấu hình như thế nào ? rất mong được mọi người hướng dẫn xin cảm ơn....

Bạn cấu hình routing giữa các VLAN dùng SW L3. Sau đó bạn chạy routing giữa core Switch L3 và con router Draytek 2912.

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by lythai123 View Post
      Chào mọi người, mình có 3 vlan ip như sau: vlan2: 192.168.2.1, vlan3:192.168.60.1, vlan4: 192.168.5.1 tất cả đã được cấu hình trên 1 core switch layer 3 ip 172.16.1.2. Mình muốn dùng con modem draytek vigor 2912 để định tuyến cho 3 vlan ra được internet mình phải cấu hình như thế nào ? rất mong được mọi người hướng dẫn xin cảm ơn....
      Chào bạn, theo như bạn mô tả, thì bạn bật tính năng IP routing trên switch Layer 3 lên, sau đó bạn cấu hình default route trên switch Layer 3 trỏ về Modem Draytek là được nhé.
      • Bật IP routing: sw_layer3(config)#ip routing
      • Cấu hình default route: sw_layer3(config)#ip route 0.0.0.0 0.0.0.0 IP_modem_draytek

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
        Bạn cấu hình routing giữa các VLAN dùng SW L3. Sau đó bạn chạy routing giữa core Switch L3 và con router Draytek 2912.
        Cám ơn anh đã hướng dẫn

Comment

Originally posted by namnlp View Post

Chào bạn, theo như bạn mô tả, thì bạn bật tính năng IP routing trên switch Layer 3 lên, sau đó bạn cấu hình default route trên switch Layer 3 trỏ về Modem Draytek là được nhé.
          • Bật IP routing: sw_layer3(config)#ip routing
          • Cấu hình default route: sw_layer3(config)#ip route 0.0.0.0 0.0.0.0 IP_modem_draytek
          Cám ơn bạn

Comment

Working...
          X