• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Buồn vui chuyện phỏng vấn !!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Buồn vui chuyện phỏng vấn !!!

Đây là mảnh đất có thể nói dành riêng cho những câu hỏi phỏng vấn sinh việc hóc búa,hơi bị lãng xẹt ... đại loại như : internet khác Internet ở chỗ nào ??? Anh có biết "nhậu" ko????..... của các anh chị đi trước >>

VÀ các anh chị đã xử lí nó như thế nào có thể truyển đạt lại cho anh em chút xíu "kinh nghiệm" nha!!!!

Thank anh chị nhiều !!!
    (Ai post bài hay, em làm mai chị gái , anh trai hay là thầy "đại bàng" hoặc là cực giữ xe của vnpro cho mà không nhận thêm wà gí hết á_(nếu thương thì cho các đầu vịt cũng được)__KEKEKKEE)
    Trần Mỹ Phúc
    tranmyphuc@hotmail.com
    Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
    INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Sao đã hai ngày rùi mà chưa ai vào trang này viết giúp cho thằng em này 1 bài hết vậy ????
    Em biết những chuyện này chắc anh chị người nào cũng có hết mà đúng ko?
    Cám ơn bất cứ anh chị nào xem bài viết này và very cảm ơn nếu như người đó tặng cho em thêm 1 bài viết của mình
    Trần Mỹ Phúc
    tranmyphuc@hotmail.com
    Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Juniper Certs :
    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
    INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

Comment

Originally posted by tranmyphuc1988 View Post
      Sao đã hai ngày rùi mà chưa ai vào trang này viết giúp cho thằng em này 1 bài hết vậy ????
      hi, thật ra mình chẳng muốn viết vì mình chưa từng đi phỏng vấn với sếp VN nên chẳng thể truyền đạt knghiêm gì hết. Tuy nhiên như bạn viết, chưa có sư huynh nào muốn tâm sự, nên mình đành khơi bút vậy. Các sếp nước ngoài mà mình từng đi phỏng vấn chủ yếu cũng đã đứng tuổi nên khá lịch thiệp, câu hỏi cũng bài bản.

Chủ yếu hỏi kinh nghiệm mình đã có, tại sao nộp đơn vô cty này mà không phải cty nọ, biết gì về cty, muốn làm ở vị trí nào, có đi công tác được không, 1 số câu hỏi chuyên môn...
      Câu hỏi ngoài lề thường là: môn thể thao nào bạn chơi, ca sĩ, loại nhạc nào bạn nghe, chồng/vợ làm ngành nào, có giúp đỡ bạn không, lúc buồn bạn làm gì, ưu khuyết điểm của bạn...

Tóm lại yếu tố tự tin giúp 50% thành công, sau đó là tùy vào kinh nghiệm (ở đây không nhất thiết knghiêm đi làm, mà có thể trong lúc đi học hay đi thực tập) và khả năng ứng xử.

Comment

Cám ơn anh mapdich đã chia sẽ kinh nghiệm cho anh em , đúng thiệt sếp nước ngoài ko bao giờ hỏi ta : có biết nhậu ko vậy???? :D
        Trần Mỹ Phúc
        tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
        JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Originally posted by mapdich View Post
          hi, thật ra mình chẳng muốn viết vì mình chưa từng đi phỏng vấn với sếp VN nên chẳng thể truyền đạt knghiêm gì hết. Tuy nhiên như bạn viết, chưa có sư huynh nào muốn tâm sự, nên mình đành khơi bút vậy. Các sếp nước ngoài mà mình từng đi phỏng vấn chủ yếu cũng đã đứng tuổi nên khá lịch thiệp, câu hỏi cũng bài bản.

Tóm lại yếu tố tự tin giúp 50% thành công, sau đó là tùy vào kinh nghiệm (ở đây không nhất thiết knghiêm đi làm, mà có thể trong lúc đi học hay đi thực tập) và khả năng ứng xử.
          Không biết Anh ấy may mắn hay tài giỏi nhỉ ? ở Việt Nam mà chưa bao giờ gặp 1 boss ngừoi việt :O
          Và cũng đồng ý với Anh Sự tự tin quyết định khá nhiều

Comment

Originally posted by haanh View Post
            Không biết Anh ấy may mắn hay tài giỏi nhỉ ? ở Việt Nam mà chưa bao giờ gặp 1 boss ngừoi việt :O
            đâu có gì mà ngạc nhiên đâu bạn, bên công ty mình mình từng nghe nhiều người nói vậy mà mình cũng công nhận đúng vậy ... vì nhiều tay chỉ có làm mỗi 1 công ty cả chục năm lấy đâu đi lòng vòng
            Last edited by camaptrang; 11-06-2007, 03:32 PM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
            http://www.asterisk.vn

Comment

Đây là mảnh đất có thể nói dành riêng cho những câu hỏi phỏng vấn sinh việc hóc búa,hơi bị lãng xẹt ... đại loại như : internet khác Internet ở chỗ nào ??? Anh có biết "nhậu" ko????..... của các anh chị đi trước >>
              internet và Internet thì khác nhau chỉ chỗ là viết hoa và không viết hoa thôi,chứ chẳng có gì đặc biệt cả. Tại có ng hỏi mình câu này rồi. Nếu quan trọng hóa vấn đề thì sẽ không bao giờ trả lời được những câu hỏi như thế này. Còn câu nhậu nhẹt kia thì...để mem nào pro hơn trả lời dùm chúng mình hen!! Good luck:)
              Trương Chí Hải - A0K10
              Phone: 090.9571986
              Y!M: ericlovejosie

E-mail: Haitc04@saigontech.edu.vn
              That's all !?!

Comment

Bạn đừng bao giờ nghe những câu đồn đại kiểu như "Anh chị có biết nhậu không?" hay đại khái như vậy. Bởi vì chẳng ai hỏi như vậy đâu. Nếu có thỉ chỉ là hỏi cho vui thôi.

Người ta đã mở công ty làm ăn thì cần phải chọn người có năng lực chứ, chủ yếu là chuyên môn và cách ứng xử trong cuộc sống thôi.

Người có năng lực là người hội tụ 2 điều kiện trên. Còn ngoài ra không có gì nữa hết.

Bạn cứ cố gắng trau dồi kiến thức và tập cách cư xử nhã nhặn với người khác là được rồi.

Thân,

tanthanh2285

Comment

Originally posted by Gii86 View Post
                  internet và Internet thì khác nhau chỉ chỗ là viết hoa và không viết hoa thôi,chứ chẳng có gì đặc biệt cả. Tại có ng hỏi mình câu này rồi. Nếu quan trọng hóa vấn đề thì sẽ không bao giờ trả lời được những câu hỏi như thế này. Còn câu nhậu nhẹt kia thì...để mem nào pro hơn trả lời dùm chúng mình hen!! Good luck:)
                  Gii86 hổng hiểu ý anh Phúc Mót rồi, như anh em mình sao mà hiểu hết ẩn ý cao siêu của trí óc thiên tài của anh Phúc Mót đâu, chứ thâm hậu cao thủ như anh ấy, làm Mót của VNPRO thì hổng phải tầm tầm như mấy anh em mình rồi ... anh chịu khó suy nghĩ thêm may ra mới hiểu sự ẩn ý và khác nhau của internet và Internet ...:-SS
                  Call me for Spam mail Services and mobile messages

Comment

Xin đính chính lại nha : Tui không có "mót " ở đâu ra câu hỏi này và tui ko phải "MOt" vnpro
                    Thank Vnproit và đúng như bạn nói nó có khác nhau đó
                    Xem lại sách vở nha!!!!

Chúc moi ngừoi luôn vui!!!
                    Trần Mỹ Phúc
                    tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
                    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Mình cũng từng bị hỏi câu khá mơ hồ. VD: Em cưới vợ chưa?? Sao em chưa cưới vợ. Sạc sao ổng hỏi mình câu này mà không hỏi kĩ thuật hichic. Sao một lúc suy nghĩ mình trả lời:" Em chưa muốn cưới vợ. Giờ em chỉ thích làm để kiếm kinh nghiệm và học thật nhiều để nâng cao kiến thức." Cho đến giờ mình vẫn chưa hiểu ổng muốn gì ở câu hỏi đó. Nhưng 2 ngày sau hồ sơ của mình được đánh giá good. Sạc mấy ông phỏng vấn bây giờ chơi ác quá hichic.

Comment

Mình không khá lắm về chuyên môn, nhưng rất thích đi pv.
                        Dưới đây là 5 câu hỏi, có thể bạn đã từng trải qua:
                        - Bạn có đi học đầy đủ không?
                        - Công ty làm về network, nếu giao cho bạn làm mảng Microsoft, bạn có nhận không?
                        - Sau một năm nữa, bạn muốn đạt đến vị trí nào?
                        - Bạn thích học những môn nào?
                        - Công ty chuyên về Cisco, bạn thấy sản phẩm và giải pháp của Nortel thế nào?
                        ---------------
                        Các anh trả lời các tình huống này ra sao ạ?

Comment

Originally posted by truongphong View Post
                          Mình cũng từng bị hỏi câu khá mơ hồ. VD: Em cưới vợ chưa?? Sao em chưa cưới vợ. Sạc sao ổng hỏi mình câu này mà không hỏi kĩ thuật hichic. Sao một lúc suy nghĩ mình trả lời:" Em chưa muốn cưới vợ. Giờ em chỉ thích làm để kiếm kinh nghiệm và học thật nhiều để nâng cao kiến thức." Cho đến giờ mình vẫn chưa hiểu ổng muốn gì ở câu hỏi đó. Nhưng 2 ngày sau hồ sơ của mình được đánh giá good. Sạc mấy ông phỏng vấn bây giờ chơi ác quá hichic.
                          Hai lý do đơn giản thui :
                          1. ổng thấy .. anh 35 quá chừng nên ổng dè chừng dùm mấy cô, vì công ty đồng phục váy ngắn mà anh cứ mon men lui cui sử chữa hoài ai mà chịu nỗi.
                          2. Ổng là Pê nên hỏi trước để đánh giá tiềm năng của đối tác tương lai thôi. (cũng giống em vậy thôi)
                          => và do vậy ổng đã đánh giá là : Good:-SS:-SS:-SS
                          Call me for Spam mail Services and mobile messages

Comment

Nói như vnpro-it
                            2. Ổng là Pê nên hỏi trước để đánh giá tiềm năng của đối tác tương lai thôi. (cũng giống em vậy thôi)
                            => và do vậy ổng đã đánh giá là : Good
                            Sặc hên là mình không apply vào chứ apply vào gặp ổng hoài chết chắc.(Mình đang có bạn gái và dư tính đám cưới rồi).
                            Thanks vnpro-it nhiều lắm.

Comment

Cách đây 4 năm tôi được xếp giao nhiệm vụ đi tuyển NV mới cho Công ty, câu hỏi đầu tiên của tôi là: "Em có biết nhậu ko?". Chắc nhiều người cho rằng đó là hỏi đùa, xin trả lời ko. Lý do:
                              - Tạo ko khí cởi mở cho cuộc phỏng vấn.
                              - Những người nhậu được thường là những người hoạt bát (Với điều kiện la ko "Nát rượu") và được việc.
                              - Do nhu cầu công việc: Công ty tôi thường hay phải đi tiếp khách (Chuyên làm B mà), đi công tác chỉ 1-2 người, mà thường tiếp tầm Trưởng phòng trở lên, hoặc chỉ ít cũng la Chuyên viên, mấy cụ này nhậu hơi ác đấy :D. Theo kinh nghiệm bản thân, đi làm việc mà ko mời đi nhậu được thi công việc hơi không thuận lợi. Ko biết nhậu vào chỗ tôi làm thì hơi mệt, chả lẽ nhậu được vài 3 chén lại để khách ngồi trơ ra đấy à?, cố thì xỉn (khách phải trả tiền thì bye bye nhé, khỏi làm việc tiếp).
                              Bây giờ gặp lại anh em vẫn kể lại, hồi đó em tưởng anh hỏi đùa, bây giờ mới biết hóa ra là hỏi thật.
                              Còn 3 cái hỏi về chuyên môn thì hỏi làm gì, xem qua bằng cấp là biết rồi, vả lại, kiến thức cơ bản là 1 chuyện, con khả năng làm việc mới là quan trọng.
                              Vài lời tào lao. bye
                              Võ Đông Hải-Công TY Tư VẤN THIẾT KẾ VIETTEL
                              Cơ quan: (84.4) 2660167
                              Nhà riêng: (84.4) 6889870
                              Fax: (84.4) 2660167
                              Mobil: 0983500631 - 0977071234
                              Email: haivodong@yahoo.com
                              HaiVD@viettel.com.vn

Comment

Working...
                              X