• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

CCIE - Danh vọng hay thành đạt

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CCIE - Danh vọng hay thành đạt

Mình post bài này ko vì mục đích đả kích, phê phán hay nói xấu gì hết ... mà chỉ mong nhận được góp ý để làm rõ hơn mục tiêu của mình. Vì mình ko muốn bị lạc lối thêm 1 lần nữa.

Mình đang lên kế hoạch quyết tâm đạt CCIE, thì 1 người bạn thân (từng làm chung 1 công ty, từng làm trưởng phòng của mình) hỏi rằng "mày thi CCIE để làm gì ???" thì mình trả lời " ... để mọi người nể phục, đạt được đỉnh cao của học vấn, thu nhập khá & ổn định nghề nghiệp"... Sau khi trả lời xong và nhớ lại câu hỏi của thằng bạn thì mình thật sự đắn đo về việc đạt CCIE.

1. MỤC TIÊU (theo quan điểm cá nhân)
    - Con người làm gì cũng phải có MỤC TIÊU.
    - QUYẾT TÂM đạt được mục tiêu là đương nhiên phải có.
    - Và đồng thời cũng phải tìm hiểu kỹ về mục tiêu để tránh bị lạc hướng.

2. "Cái mình CẦN" & "Cái mình MUỐN" (theo quan điểm cá nhân)
    - "Cái mình CẦN": là điều mà bản thân chắc chắn phải làm hoặc phải có
    - "Cái mình MUỐN": là điều mà bản thân ham thích đạt được để thỏa mãn 1 nhu cầu nào đó (vật chất hay tinh thần)
    - Ưu tiên làm "Cái mình CẦN" trước (nếu "Cái mình MUỐN" đòi hỏi bản thân phải đầu tư quá nhiều)

=> Mình muốn biết xem CCIE có phải là "Cái mình CẦN" hay ko ?!?

3. CÂU HỎI (hy vọng những CCIE ở Việt Nam, hoặc những ai đang theo đuổi CCIE vui lòng trả lời giúp mình câu hỏi này, dù các câu hỏi ko được lịch sự hay gì gì đó)
    - Những người đạt CCIE có thể làm "công việc gì" cho những "công ty cụ thể" nào ở Việt Nam. (dĩ nhiên ko 1 công ty nào bỏ nhiều tiền để thuê CCIE làm công việc yêu cầu trình độ CCNP, và ko tính các công ty thuê CCIE để lấy danh tiếng thôi)
    => câu hỏi này nhằm mục đích tìm hiểu kỹ về MỤC TIÊU để biết những gì mình sẽ học có được đem ra vận dụng hay ko?

- Với mức lương thực tế mà mỗi CCIE Việt Nam đang nhận được thì sau khoảng thời gian bao lâu là có thể hoàn lại số tiền đã đầu tư từ sau khi đạt CCNP đến khi đạt được CCIE?
    => chỉ hỏi về thời gian hồi vốn (không hỏi về lương)

4. Suy nghĩ: Sau khi suy xét lại thì mình sẽ ko trở thành CCIE nếu vì các lý do sau:
    - Thi CCIE để được công ty tăng lương. (Liệu mức lương tăng lên có xứng đáng với thời gian, tiền bạc & công sức đã bỏ ra ko, vì có thể dành thời gian đó để học kinh doanh, quản lý chẳng hạn)
    - Thi CCIE để chứng tỏ bản thân giỏi. (Mọi người sẽ công nhận bạn giỏi, nhưng rồi bạn đạt được điều gì tiếp theo sau đó)

PS: do trình độ hiểu biết có hạn, nên có sai xót thì mọi người góp ý nha ^^

Cám ơn rất nhiều vì mọi người đã đọc bài viết.

Bản chất của việc học là thu thập kiến thức và đạt được mục tiêu, "mục tiêu" chỉ là tạm thời thôi, nếu bạn có quyết tâm và ham muốn học, thì đạt được mục tiêu này bạn sẽ muốn đạt được mục tiêu khác. CCIE không phải là cái đích cuối cùng. Học CCIE không phải khoe mình giỏi, ai cũng muốn lương cao. Bạn có lương cao vì có CCIE, điều đó chưa chắc là bạn học CCIE để được lương cao, "lương cao" chỉ là "lợi nhuận phát sinh" trong trường hợp này, cái quí hơn là bạn có được nhiều kiến thức, mở mang được tầm nhìn. Đóng góp và chia sẻ cho xã hội, tất cả những thứ còn lại chỉ là tất yếu mà bạn được đáp lại thôi :)

Comment

Originally posted by jimmypk View Post
      Mình post bài này ko vì mục đích đả kích, phê phán hay nói xấu gì hết ... mà chỉ mong nhận được góp ý để làm rõ hơn mục tiêu của mình. Vì mình ko muốn bị lạc lối thêm 1 lần nữa.

Mình đang lên kế hoạch quyết tâm đạt CCIE, thì 1 người bạn thân (từng làm chung 1 công ty, từng làm trưởng phòng của mình) hỏi rằng "mày thi CCIE để làm gì ???" thì mình trả lời " ... để mọi người nể phục, đạt được đỉnh cao của học vấn, thu nhập khá & ổn định nghề nghiệp"... Sau khi trả lời xong và nhớ lại câu hỏi của thằng bạn thì mình thật sự đắn đo về việc đạt CCIE.

1. MỤC TIÊU (theo quan điểm cá nhân)
      - Con người làm gì cũng phải có MỤC TIÊU.
      - QUYẾT TÂM đạt được mục tiêu là đương nhiên phải có.
      - Và đồng thời cũng phải tìm hiểu kỹ về mục tiêu để tránh bị lạc hướng.

2. "Cái mình CẦN" & "Cái mình MUỐN" (theo quan điểm cá nhân)
      - "Cái mình CẦN": là điều mà bản thân chắc chắn phải làm hoặc phải có
      - "Cái mình MUỐN": là điều mà bản thân ham thích đạt được để thỏa mãn 1 nhu cầu nào đó (vật chất hay tinh thần)
      - Ưu tiên làm "Cái mình CẦN" trước (nếu "Cái mình MUỐN" đòi hỏi bản thân phải đầu tư quá nhiều)

=> Mình muốn biết xem CCIE có phải là "Cái mình CẦN" hay ko ?!?

3. CÂU HỎI (hy vọng những CCIE ở Việt Nam, hoặc những ai đang theo đuổi CCIE vui lòng trả lời giúp mình câu hỏi này, dù các câu hỏi ko được lịch sự hay gì gì đó)
      - Những người đạt CCIE có thể làm "công việc gì" cho những "công ty cụ thể" nào ở Việt Nam. (dĩ nhiên ko 1 công ty nào bỏ nhiều tiền để thuê CCIE làm công việc yêu cầu trình độ CCNP, và ko tính các công ty thuê CCIE để lấy danh tiếng thôi)
      => câu hỏi này nhằm mục đích tìm hiểu kỹ về MỤC TIÊU để biết những gì mình sẽ học có được đem ra vận dụng hay ko?

- Với mức lương thực tế mà mỗi CCIE Việt Nam đang nhận được thì sau khoảng thời gian bao lâu là có thể hoàn lại số tiền đã đầu tư từ sau khi đạt CCNP đến khi đạt được CCIE?
      => chỉ hỏi về thời gian hồi vốn (không hỏi về lương)

4. Suy nghĩ: Sau khi suy xét lại thì mình sẽ ko trở thành CCIE nếu vì các lý do sau:
      - Thi CCIE để được công ty tăng lương. (Liệu mức lương tăng lên có xứng đáng với thời gian, tiền bạc & công sức đã bỏ ra ko, vì có thể dành thời gian đó để học kinh doanh, quản lý chẳng hạn)
      - Thi CCIE để chứng tỏ bản thân giỏi. (Mọi người sẽ công nhận bạn giỏi, nhưng rồi bạn đạt được điều gì tiếp theo sau đó)

PS: do trình độ hiểu biết có hạn, nên có sai xót thì mọi người góp ý nha ^^

Cám ơn rất nhiều vì mọi người đã đọc bài viết.
      Tôi có thể "trả lời" (tạm gọi thế) một phần những câu hỏi mà bạn đưa ra thông qua cái nhìn của tôi với vấn đề này (nhìn về những người khác). Tuy nhiên, tôi muốn hỏi thế này: bạn bao nhiêu tuổi, kinh nghiệm của bạn như thế nào?

Chúc vui vẻ!
      Update in progress, Please wait ...

Comment

Em yêu CCIE! :111:

Comment

Originally posted by xenoxone View Post
          Bản chất của việc học là thu thập kiến thức và đạt được mục tiêu, "mục tiêu" chỉ là tạm thời thôi, nếu bạn có quyết tâm và ham muốn học, thì đạt được mục tiêu này bạn sẽ muốn đạt được mục tiêu khác. CCIE không phải là cái đích cuối cùng. Học CCIE không phải khoe mình giỏi, ai cũng muốn lương cao. Bạn có lương cao vì có CCIE, điều đó chưa chắc là bạn học CCIE để được lương cao, "lương cao" chỉ là "lợi nhuận phát sinh" trong trường hợp này, cái quí hơn là bạn có được nhiều kiến thức, mở mang được tầm nhìn. Đóng góp và chia sẻ cho xã hội, tất cả những thứ còn lại chỉ là tất yếu mà bạn được đáp lại thôi :)
          - Thứ nhất, có lẽ do quan điểm sống & học của mỗi người khác nhau
          - Thứ 2, mình đồng ý về ý kiến về "bản chất của việc học", rất đúng. Tuy nhiên bây giờ thì mình ko chọn cách đó.
          - Thứ 3, giữa sống để học & học để sống, thì mình chọn học để phục vụ cho cuộc sống.
          - 1 ví dụ hơi khập khiễng: Sẽ ra sao nếu 1 nhà bác học của hành tinh rất văn minh khác bị lạc vào trái đất, và nhà bác học đó ko tìm được phòng thí nghiệm & các nguyên vật liệu phù hợp cho việc nghiên cứu của ông ta ?!?

Originally posted by security_plus View Post
          Tôi có thể "trả lời" (tạm gọi thế) một phần những câu hỏi mà bạn đưa ra thông qua cái nhìn của tôi với vấn đề này (nhìn về những người khác). Tuy nhiên, tôi muốn hỏi thế này: bạn bao nhiêu tuổi, kinh nghiệm của bạn như thế nào?

Chúc vui vẻ!
          Em 23 tuổi, có thể xem kinh nghiệm tương đương số 0, vì em cần phải bắt đầu lại và những gì em đã trải qua giúp em biết cách sống, biết cái gì cần quan tâm và cái gì nên xem xét lại để có 1 cuộc sống tốt hơn.
          PS: e đã có nói ở trên là "do trình độ hiểu biết có hạn"

Originally posted by rockerptit View Post
          Em yêu CCIE! :111:
          Cám ơn các bạn đã quan tâm & đọc bài viết & cmt

Comment

Em 23 tuổi, có thể xem kinh nghiệm tương đương số 0, vì em cần phải bắt đầu lại và những gì em đã trải qua giúp em biết cách sống, biết cái gì cần quan tâm và cái gì nên xem xét lại để có 1 cuộc sống tốt hơn.
            PS: e đã có nói ở trên là "do trình độ hiểu biết có hạn"
            Theo mình thì bạn còn trẻ, nên học ở cấp độ CCNA, CCNP (có thể khi đi làm quyết định cũng được, lúc đó thì có thể công ty sẽ tài trợ). Sau đó, đi làm một thời gian rồi hãy nghĩ tiếp tới CCIE. Vấn đề ở đây không phải là CCIE khó hay dễ mà cần một khỏang thời gian (thực tế) để xác định nhu cầu của công việc, của người sử dụng lao động cũng như của mình.

Việc đầu tư cho học hành mà nếu xét khi nào "có thể hòan lại số tiền đã đầu tư" thì thật là khó nói vì nó liên quan tới các chi phí cơ hội khác (nếu như không đầu tư (tiền, thời gian, chất xám) vào học mà đầu tư vào chứng khóan, vàng chẳng hạn (vàng đang lên dữ quá) thì có thể nó sẽ khác :). Chắc cái này trả lời cho ý số 3.

Mình có con rồi, mình không hề tiếc thời gian cũng như tiền bạc để mong con mình được tiến bộ. Như thế, mình có nghĩ tới việc khi nào hòan lại vốn không? :)

Một ý muốn chia sẻ cùng bạn. Từ khi mình làm trong môi trường "tài chính", thực sự "vỡ" ra được nhiều điều trong đó có một điều liên quan đến vấn đề trên :)

Thường thì tâm lý của tôi (làm kỹ thuật) thường mong muốn sao đó đợt tăng lương tới, mình sẽ được tăng 1 triệu, 2 triệu, 3 triệu, v.v. Nhưng, bạn sẽ làm được gì (hoặc làm gì tiếp) với số tiền được tăng thêm đó, nó có thể "sinh lời" tiếp được không?

Thường khi đi ngòai đường, thấy một chiếc xe hơi đẹp, chúng ta sẽ nhòm vào trong xe xem ai là người lái chiếc xe hơi đó mà quên đi mất có thể anh ta chỉ là tài xế, người chủ thật sự là người ngồi phía sau (điều khiển anh tài xế). Chắc cái này để trả lời câu số 1 và câu số 2 :)

Tôi biết một anh, làm thuần về kỹ thuật nhưng anh ta có thể kiếm 3-5 tỉ/năm (hòan tòan đòang hòang) và có thể kiếm được nhiều hơn nhưng lại thích dừng ở mức đó (tại sao thế, ảnh không thích nhiều tiền hơn?). Ảnh có chia sẻ, người làm kỹ thuật hòan tòan có thể kiếm tiền một cách dễ dàng hơn rất nhiều những người làm "kinh doanh" thuần túy. Thử nghĩ xem cái gì là lợi thế của người làm kỹ thuật? Không rõ ý này có thỏa mãn được câu hỏi 4? :)

Dài, tràn lan trong một buổi chiều chờ tới giờ đi ăn với vợ :)

Comment

Anh Secu Plus
              --------------
              Viết đọc hỉu đc em chết liền :D !!!

Comment

Tôi biết một anh, làm thuần về kỹ thuật nhưng anh ta có thể kiếm 3-5 tỉ/năm (hòan tòan đòang hòang) và có thể kiếm được nhiều hơn nhưng lại thích dừng ở mức đó (tại sao thế, ảnh không thích nhiều tiền hơn?). Ảnh có chia sẻ, người làm kỹ thuật hòan tòan có thể kiếm tiền một cách dễ dàng hơn rất nhiều những người làm "kinh doanh" thuần túy.
                Nếu chỉ làm thuần về kĩ thuật mà có thể kiếm 3-5tỉ 1 năm thì quá tài :77:.

Comment

Tôi biết một anh, làm thuần về kỹ thuật nhưng anh ta có thể kiếm 3-5 tỉ/năm (hòan tòan đòang hòang) và có thể kiếm được nhiều hơn nhưng lại thích dừng ở mức đó (tại sao thế, ảnh không thích nhiều tiền hơn?). Ảnh có chia sẻ, người làm kỹ thuật hòan tòan có thể kiếm tiền một cách dễ dàng hơn rất nhiều những người làm "kinh doanh" thuần túy.

Ối kinh quá! Làm về kỹ thuật muh có thể kiếm được 3-5 tỷ/năm. Thế bác ấy làm cũng gần bằng lương cả 1 năm của 1 ông TGD ngân hàng nước ngoài ở VN rồi cơ ah ($30k/month).

Comment

- 1 ví dụ hơi khập khiễng: Sẽ ra sao nếu 1 nhà bác học của hành tinh rất văn minh khác bị lạc vào trái đất, và nhà bác học đó ko tìm được phòng thí nghiệm & các nguyên vật liệu phù hợp cho việc nghiên cứu của ông ta ?!?
                    Bạn nói rất đúng, bác học chứ không phải kỹ thuật viên, người kỹ thuật có thể giỏi vấn đề như bác học. Nhưng về bản chất vấn đề thì không thể như bác học được. Mọi thứ đều đi lên từ những thức căn bản nhất, có CCNA mới có CCNP, có CCNP m ới có CCIE, đúng không? ở đây mình xét về trình độ thì mặt bằng là chung, không có sự khác biệt, CCNA, NP bạn đụng tới cái gì thì cơ bản CCIE bạn cũng đụng tới cái đó ở mức độ cao hơn, sâu hơn. Và nhà bác học đó sẽ biết làm gì để có được những thứ mình cần :)
                    Trong kì thi cử thì 5 là qua, 10 cũng gọi là qua, 2 cái có chung điểm là "qua" nhưng qua theo kiểu khác nhau nha, Trong nước thì là vậy, ngoài nước thì người ta đòi 7 mới qua thì sao? 5 rớt, 10 lấy :) 5 là CCNP đi, 10 là CCIE :)
                    Theo ý riêng của mình, ở VN nhận thức và trình độ phát triển thông tin có thể nói là vượt bậc, nhưng là so với mình thôi, các nước khác người ta được 2%, mình được 10% nhưng 2% của người ta lớn hơn 10% của mình rất nhiều. Vì thế về bản chất là đang đuổi theo chứ chưa bắt kịp, nên VN chưa thực sự đúng đắn về cái nhìn bằng cấp lắm nhất là đối với công ty nhà nước. Bằng giỏi không có nghĩa là chuyên môn giỏi. Trong khi CCIE và CCNP ở nước ngoài rất được coi trọng. Và mình công nhận với bạn, ở VN này học CCIE mục đích tăng lương và cho thuê số CSCO, đều qui ra tiền cả. Vấn đề mạng thì cơ sở hạ tầng chắc cũng chưa đủ lớn để cần CCIE...

Comment

Originally posted by SARS View Post
                      Nếu chỉ làm thuần về kĩ thuật mà có thể kiếm 3-5tỉ 1 năm thì quá tài :77:.
                      Chắc mình diễn giải chưa rõ nên có những hiểu lầm. Thành thật xin lỗi!

Ở bài trên, tôi có chia sẻ rằng chúng ta không nên quá bận tâm kỳ tăng lương sắp tới chúng ta được tăng bao nhiêu, 1, 2, 3 ... triệu đồng?

Chúng ta có làm cho lương của chúng ta + phần tăng lương thêm (1, 2, 3 triệu gì đó) được "sinh lời" hay không? Đó chính là cách anh ta kiếm tiền nhiều như thế. Tất nhiên anh ấy giỏi trong lĩnh vực của anh ấy (kỹ thuật) và giỏi hơn nữa là dùng tiền được trả từ công việc (kỹ thuật) để kiếm tiền nhiều hơn ở ngòai lĩnh vực đang làm (hơn những người bạn anh làm trong lĩnh vực kinh doanh).

Không rõ như thế đã rõ chưa ạ?

Chúc vui vẻ!

Comment

Có một điều là CCxx gì thì cũng cần hết, bạn học càng nhiều thì giá trị của bản thân càng cao cũng như hiểu biết càng nhiều.Còn những cái khác thì vô cùng lắm, quan trọng là bạn có thích đi sâu vào Network hay không thôi :p

Comment

Mục tiêu của mình là CCIE:D

Comment

Working...
                          X