• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Email ko có địa chỉ đến ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Email ko có địa chỉ đến ?

Chào mọi người , tôi có nhận được 1 cái email , nhưng có một điều lạ là From thì có ghi địa chỉ người gửi (mặc dù khi reply cái mail này thì ko được ,báo là ko thể gửi) , To thì trống rỗng (ko có ghi địa chỉ mail của tôi). Vậy tại sao tôi lại nhận được cái mail đó ? Mọi người giải thích giùm nhé .cám ơn nhiều

địa chỉ của bạn thì nằm trong cái ô BCC.
    Contact me:
    Y!M: anhtai_yms
    MSN: anhtai83@hotmail.com

Comment

Originally posted by rocker View Post
      Chào mọi người , tôi có nhận được 1 cái email , nhưng có một điều lạ là From thì có ghi địa chỉ người gửi (mặc dù khi reply cái mail này thì ko được ,báo là ko thể gửi) , To thì trống rỗng (ko có ghi địa chỉ mail của tôi). Vậy tại sao tôi lại nhận được cái mail đó ? Mọi người giải thích giùm nhé .cám ơn nhiều
      Theo mình hiểu, quá trình gửi email có thể chia tách bạch thành 2 giai đoạn:
      - P1: Xác định người nhận, người gửi. P1 kể từ khi một SMTP session được thiết lập giữa client và server cho đến khi xuất hiện lệnh "DATA" (một lệnh trong SMTP).
      - P2: Gửi dữ liệu. P2 bắt đầu từ khi có lệnh "DATA" đến hết.

Nhiệm vụ của P1 là xác định người gửi, nhận, các tùy chọn mà server và client cùng hỗ trợ,... Quá trình này thường được xem là quá trình bóc tách và xử lý bì thư (envelop). Cái bì thư trong email cũng như cái bì thư thông thường mà bạn dùng khi gửi thư qua Bưu điện. Trên bì thư có tên người nhận/gửi, địa chỉ,...

P2 có nhiệm vụ trực tiếp gửi nội dung của bức thư (chính là nội dung mà bạn viết). Thể nào bắt đầu bức thư, bạn cũng viết "Kính gửi ....", thì trong email nó là "To: ...". Một bức thư trang trọng thông thường sẽ có thông tin nguời gửi, trong email thì là "From:...". Khi bạn gửi thư hay đơn từ, thường có chủ đề như 'Thư mời tham dự triển lãm', thì trong email đó là "Subject:...".

Lưu ý rằng thông tin trong P2 chỉ có ý nghĩa với email reader (và với người đọc), nó hoàn toàn vô nghĩa với SMTP server (ở đây mình không nhắc đến vấn đề quét nội dung, chống Virus). Điều này cũng tương tự như khi bạn gửi thư, người đưa thư chỉ đọc thông tin trên bì thư và chuyển theo thông tin này. Tất cả các thông tin bạn ghi bên trong là do bạn chịu trách nhiệm và do người nhận chịu đựng hậu quả, :D.

-----------------------------------------------------------------------------
      Như vậy,
      - Bạn nhận được thư là vì trong P1, địa chỉ email của bạn có trong danh sách người nhận.
      - From và/hoặc To của bạn không có gì là vì người gửi thư cho bạn không chịu hoặc không muốn cho bạn biết thông tin, tức là trong P2 không có các thông tin này.

Hope this help,
      Last edited by nhaque321; 16-10-2006, 11:27 AM. Reason: Sửa lại cho rõ nghĩa
      Không câu hỏi nào là dở hơi!

Comment

Cám ơn tất cả các bạn nhé ,mình đã hình dung được vấn đề rồi. Cho mình hỏi thêm : cái mail loại như vậy có phải là' mail nặc danh ko ? Nếu mình cũng muốn gửi một email như vậy (nghĩa là ko có thông tin trong From và/hoặc To) cho một người khác ,mình phải làm sao ? Có cách nào để truy ra được người gửi đối với nhưng loại email như vậy ? Cám ơn

Comment

FROM là thông tin bắt buột phải có. Tuy nhiên không có bắt buộc nó phải như thế nào. Vì thế bạn sẽ rất dễ dàng tạo ra phần FROM là bất cứ thứ gì. bill.gates@microsoft.com cũng được.

TO: không có chả sao. Bạn không muốn biết bạn đã gửi cho những ai thì list người nhận cứ wăng hết vào BCC.

Những mail như thế được gọi là SPAM, mail nặc danh hay gì gì nữa thì cũng còn tùy nội dung bên trong. Xét về góc độ quản lý hệ thống thì đó là SPAM.

Cách truy: đọc trong mail header sẽ ra SMTP server nào bạn đã dùng để gửi. Từ đó truy ra địa chỉ ip của smtp server đó, từ smtp đó cũng sẽ truy ra ip của máy đã dùng để gửi, từ ip đó phối hợp với những bộ phận liên quan sẽ tìm ra người đã gửi... hehehe. Tiến trình đại khái là vậy, thực tế có thể sẽ phức tạp hơn.
          Contact me:
          Y!M: anhtai_yms
          MSN: anhtai83@hotmail.com

Comment

Originally posted by saudoi View Post
            ...mail header sẽ ra SMTP server nào bạn đã dùng để gửi. Từ đó truy ra địa chỉ ip của smtp server đó, từ smtp đó cũng sẽ truy ra ip của máy đã dùng để gửi...
            Chuyện thay đổi IP trong header cũng dễ dàng thôi. Cho nên nếu căn cứ vào đó để truy ra thì làm sao chính xác được

Comment

Originally posted by saudoi View Post
              địa chỉ của bạn thì nằm trong cái ô BCC.
              BCC là gì vậy ,nằm ở đâu ? Mình chưa hiểu ,bạn có thể nói rõ hơn ko ! Cám ơn

Comment

Originally posted by nhaque321 View Post
                From và/hoặc To của bạn không có gì là vì người gửi thư cho bạn không chịu hoặc không muốn cho bạn biết thông tin, tức là trong P2 không có các thông tin này
                Chào bạn , nếu nói vậy , khi người gửi ko muốn thì ta ko thể nào xem được thông tin liên quan sao ? Có cách nào để xem thông tin ko các bác ? Cám ơn mọi người đã quan tâm

Comment

Chào bạn , nếu nói vậy , khi người gửi ko muốn thì ta ko thể nào xem được thông tin liên quan sao ? Có cách nào để xem thông tin ko các bác ? Cám ơn mọi người đã quan tâm
                  Trên thực tế thì rất tiếc là không thể bạn ạ. Một số hệ thống email khi gặp các message dạng này (From và To không đầy đủ) thì sẽ chuyển các message này vào Bulk (Yahoo) hay Spam.

Thông thường, người ta chỉ tìm được nguồn phát tán các message này (dựa trên thông tin trong phần Header của message). Khi nhận message, mail server sẽ lưu lại địa chỉ client. Khi message luân chuyển qua các server trung gian, các server này sẽ thêm vào phần Header các thông tin về bản thân server nhằm mục đích tìm lại nguồn phát tán message. Do message chỉ gửi đi từ 1 IP (dù bị giả mạo hay không) nên cuối cùng ta vẫn có thể dò được IP của client. Việc xác định IP đó là giả mạo hay không vượt quá khả năng của mình, :).

Comment

Originally posted by nhaque321 View Post
                    Trên thực tế thì rất tiếc là không thể bạn ạ. Một số hệ thống email khi gặp các message dạng này (From và To không đầy đủ) thì sẽ chuyển các message này vào Bulk (Yahoo) hay Spam.

Thông thường, người ta chỉ tìm được nguồn phát tán các message này (dựa trên thông tin trong phần Header của message). Khi nhận message, mail server sẽ lưu lại địa chỉ client. Khi message luân chuyển qua các server trung gian, các server này sẽ thêm vào phần Header các thông tin về bản thân server nhằm mục đích tìm lại nguồn phát tán message. Do message chỉ gửi đi từ 1 IP (dù bị giả mạo hay không) nên cuối cùng ta vẫn có thể dò được IP của client. Việc xác định IP đó là giả mạo hay không vượt quá khả năng của mình, :).
                    Hè hè , bên tớ mà ở ngoài BCC thì sẽ ko đến được, còn trong LAN thì OK ... để chống mấy thằng SPAMER đó mà

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                    http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by camaptrang View Post
                      Hè hè , bên tớ mà ở ngoài BCC thì sẽ ko đến được, còn trong LAN thì OK ... để chống mấy thằng SPAMER đó mà
                      BCC nghĩa là gì vậy bạn ? Bạn có thể giải thích giùm mình nguyên lý hoạt động của vấn đề bạn đề cập ko? cám ơn nhá

Comment

BCC nghĩa là gì vậy bạn ? Bạn có thể giải thích giùm mình nguyên lý hoạt động của vấn đề bạn đề cập ko? cám ơn nhá
                        BCC (Blind Carbon Copy) tớ cũng chịu ... không giải thích được bởi cũng chưa từng được giải thích , he he he

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                        http://www.asterisk.vn

Comment

Bạn vào đây http://en.wikipedia.org/wiki/Blind_Carbon_Copy để xem nhé. Mình copy 1 phần nội dung:
                          There are three ways in which the "Bcc:" field is used.
                          1. In the first case, when a message containing a "Bcc:" field is prepared to be sent, the "Bcc:" line is removed even though all of the recipients (including those specified in the "Bcc:" field) are sent a copy of the message.

2. In the second case, recipients specified in the "To:" and "Cc:" lines each are sent a copy of the message with the "Bcc:" line removed as above, but the recipients on the "Bcc:" line get a separate copy of the message containing a "Bcc:" line. (When there are multiple recipient addresses in the "Bcc:" field, some implementations actually send a separate copy of the message to each recipient with a "Bcc:" containing only the address of that particular recipient.)

3. Finally, since a "Bcc:" field may contain no addresses, a "Bcc:" field can be sent without any addresses indicating to the recipients that blind copies were sent to someone

Comment

Working...
                          X