• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Build Additional DC 2003 Server trong Windows 2000 Domain

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Build Additional DC 2003 Server trong Windows 2000 Domain

Hi,

Mình đang gặp vấn đề sau.

Có 1 hệ thống Windows 2000 Domain đang chạy và DNS thường bị lỗi khi máy bị shutdown, Group Policy thì cũng bị lỗi ( máy con mà join domain, mỗi lần log vô là lỗi đỏ đầy trong Event Viewer mà lỗi này toàn nói là Policy apply không được).

Mình định build 1 Windows 2003 làm DC và 1 DC2 cũng cài Windows 2003 để dành backup. Mình thấy có 2 hướng là :
    1. Join Windows 2003 vào domain cũ, thực hiện transfer các Operation Master Roles qua.
    --> Cách này hình như rủi ro hơi bị cao, nhất là transfer từ Windows 2000. Mà có khi DNS đang bị lỗi nữa chứ. Nếu transfer vậy thì Group Policy cũng được bê qua hết --> lại bị lỗi Policy giống cái cũ.

Như vậy : Có cách nào mình build lại DNS mới hoàn toàn ở Windows 2003 nhưng thông tin domain cũ vẫn chuyển qua được OK ?

Hoặc đơn giản, câu hỏi là :

Có cách nào xây dựng 1 Additional Domain Controller 2003 dựa trên Windows 2000 Server SP4 mà không phải bê mấy cái lỗi về DNS và Group Policy từ DC kia qua không ? ( trước kia họ cài DNS chắc gì ổn ).

2. Build mới hoàn toàn hệ thống, join tất cá các máy lại, cài đặt chương trình lại ( 1 đống chương trình có liên quan đến domain cần phải cài lại ).
    --> Cách này rủi ro không cao nhưng bù lại tốn quá nhiều thời gian (mà phải làm sao để không ảnh hưởng đến user --> chỉ có thể làm vào cuối tuần), rồi profile nữa ....

Mong nhận được lời khuyên hữu ích từ các thành viên có kinh nghiệm
    Nhớ Network ........ !

Chào bạn,
    Cho mình thắc mắc 1 chút:
    1. Bạn nói rằng " DNS thường bị lỗi khi máy bị shutdown" - cái này là DC shutdown hay client.
    - Nếu DC thường hay bị shutdown thì ko tốt tí nào, bạn phải gắn cho nó 1 cái UPS online gấp.
    - Nếu client thường hay bị shutdown và lỗi GP, bạn có thể áp dụng cách này: đổi user folder thành %username%.bak rồi login trở lại.
    - Ngoài ra, dựa vào EventID trên Event Viewer, bạn có thể tìm kiếm trên site của Microsoft để có cách giải quyết cụ thể.
    2. Các cách khác như bạn đề nghị thì mình chưa có kinh nghiệm này nên kô đưa ra advise được. Tuy nhiên, theo mình, quan trọng nhất vẫn là sự ổn định của hệ thống, bạn phải kiểm soát được vấn đề này, nếu mà hệ thống của bạn vẫn hay bị shutdown thì có build lại cỡ nào thì sau này vẫn bị lỗi.
    3. Việc build lại hệ thống hay gì gì đó bạn có thể tìm trên TechNet của Microsoft để tìm hiểu trước, rồi sau đó hỏi kinh nghiệm thực tế của mọi người thì hay hơn.
    4. Mình chỉ có kinh nghiệm với mạng cỡ 40 node, 3-4 server, hy vọng những trả lời trên có thể giúp bạn phần nào.

Comment

Lỗi DNS thì đúng là không tốt tí nào, bạn để máy chủ DC tự đăng ký lại DNS đi.

vì ngay cả giải pháp Migrate là an toàn nhất, thì cũng bị phụ thuộc vào DNS. mình nghĩ là giải quyết DNS trước nhất.

thân.
      Mai Anh Tuấn:)

Comment

Originally posted by b00mb00m View Post
        Chào bạn,
        Cho mình thắc mắc 1 chút:
        1. Bạn nói rằng " DNS thường bị lỗi khi máy bị shutdown" - cái này là DC shutdown hay client.
        - Nếu DC thường hay bị shutdown thì ko tốt tí nào, bạn phải gắn cho nó 1 cái UPS online gấp.
        - Nếu client thường hay bị shutdown và lỗi GP, bạn có thể áp dụng cách này: đổi user folder thành %username%.bak rồi login trở lại.
        - Ngoài ra, dựa vào EventID trên Event Viewer, bạn có thể tìm kiếm trên site của Microsoft để có cách giải quyết cụ thể.
        2. Các cách khác như bạn đề nghị thì mình chưa có kinh nghiệm này nên kô đưa ra advise được. Tuy nhiên, theo mình, quan trọng nhất vẫn là sự ổn định của hệ thống, bạn phải kiểm soát được vấn đề này, nếu mà hệ thống của bạn vẫn hay bị shutdown thì có build lại cỡ nào thì sau này vẫn bị lỗi.
        3. Việc build lại hệ thống hay gì gì đó bạn có thể tìm trên TechNet của Microsoft để tìm hiểu trước, rồi sau đó hỏi kinh nghiệm thực tế của mọi người thì hay hơn.
        4. Mình chỉ có kinh nghiệm với mạng cỡ 40 node, 3-4 server, hy vọng những trả lời trên có thể giúp bạn phần nào.
        Cám ơn bạn đã trả lời.

1. Mình quên nói điều này DNS, DHCP, AD nằm trên 1 máy luôn (Windows 2000 Server SP4). Đã có UPS online và cấu hình shutdown tự động nhưng sau khi shutdown khởi động lại thì thường DNS bị lỗi. (Attachment).
        Lỗi Group Policy lần trước mình có tìm nhưng chưa giải quyết được.

Dĩ nhiên mình cũng đã tìm hiểu và biết được có 2 hướng giải quyết như vậy.
        Cách 1, ý mình muốn là mặc dù Domain cũ được chuyển qua Dc mới chạy Windows 2003 nhưng DNS thì lại của Windows 2003 mới build ? Theo mình thì không thể, nhưng biết đâu mọi người lại có cách.

Xây dựng lại mới hoàn toàn thì quá tốt, mình chỉ ngại vấn đề thời gian cũng như ảnh hưởng nhiều đến user cũng như phải cài lại nhiều chương trình.

@titanvn: Ý muốn kêu mình cài lại hết ?????
        Attached Files
        Nhớ Network ........ !

Comment

Hi,

DNS rất quan trọng + nhìn Event view hoài khó chịu lắm! nên cách số 2 là sự lựa chọn cuối cùng của tui :)

have fun!
          Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

searchwinit.techtarget.com/searchWin2000/downloads/WinServ2003Unleashed.pdf?offer=LOTD

Nghiên cứu link trên nhé và hi vọng bồ kô phải kiếm chỗ làm khác!!!

Comment

Working...
            X