• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về khôi phục dữ liệu cho server

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về khôi phục dữ liệu cho server

Có bro nào biết cách khôi phục dữ liệu trên server ko?
    hiện dữ liệu trên ổ cứng thì còn nguyên nhưng mất cấu hình raid. Có cách nào để các ổ cứng nhận lai raid mà không phai format ổ? server loại IBMX235. hoặc bro nào biết cách để lấy lại dữ liệu trên ổ cứng. Cám ơn nhiều nhiều!!!!!!!!!!!

Khắc phục lỗi raid

Nếu chạy RAID 1, bạn bỏ card raid ra, cho 1 hdd chạy > lấy dữ liệu >quá dễ
    Có vướng mắc gì call 0989.080.585, mình sẽ giúp bạn

Comment

Originally posted by ninhvt View Post
      Nếu chạy RAID 1, bạn bỏ card raid ra, cho 1 hdd chạy > lấy dữ liệu >quá dễ
      Có vướng mắc gì call 0989.080.585, mình sẽ giúp bạn
      Nếu không phải Raid 1 thì làm sao ? rebuil lại ? hay dùng tools ? mình thấy rất nhiều câu hỏi về raid mất cấu hình (chuyện bình thường thôi, ví dụ hư raid card) nhưng chưa thử qua vấn đề này, bạn có thể share chút ít kinh nghiệm cho anh em ?

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
      http://www.asterisk.vn

Comment

mất cấu hình raid

Chỉ còn cách rebuid lại thôi, sử dụng RAID managerments. Nhưng thông thường mình thấy khi có card raid và tối thiểu 02 hdd thì recommend cua máy sẽ là raid 1 (raid 0 phí card)

Comment

Originally posted by ninhvt View Post
          Chỉ còn cách rebuid lại thôi, sử dụng RAID managerments. Nhưng thông thường mình thấy khi có card raid và tối thiểu 02 hdd thì recommend cua máy sẽ là raid 1 (raid 0 phí card)
          hì hì, dĩ nhiên là RAID1 thì nói làm chi, nhưng ý mình ở đây sẽ là :
          1. tphanxico đưa thông tin không rõ ràng bạn phải nói là bạn đang dùng raid mấy và nó bị như thế nào ?
          2. còn bạn minhvt thì gom tất cả vào raid1, giả thuyết mà thực tế cũng có cho thấy là nếu không phải thì sao ?
          các trường hợp mình đã thấy như sau với RAID 5:
          1_ tháo hdd ra làm vệ sinh (quên đánh số), khi gắn vào bị sai.
          2_ hdd nào đó trong tệp bị erro không detest được.
          3_ mất cấu hình raid, hoặc raid card hư.
          4_ không nhận ra bất kỳ data nào trong volum (cái này chỉ nghe mô tả thôi, nhưng có thể do sợ trách nhiệm it đã kô nói rõ nguyên nhân)
          đó là 1 vài thực tế mình gặp, trong 3 trường hợp trên thì trường hợp 2 là mình có trải nghiệm qua vài lần rồi. còn các trường hợp khác mình đều không dám bàn đến, bởi nó dễ dẫn đến tình trạng không giúp ích cho người được hỏi mà còn là họ không có cơ hội cứu vãn data của họ.
          và chổ mình dùng backup daily nên nếu trường hợp xấu nhất vẫn có cơ hội cứu vãn, chứ nếu không backup kỹ thì có lẽ vấn đề của RAID là nên xem xét thật kỹ.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
          http://www.asterisk.vn

Comment

Uhm, là sao nhỉ ? Mình vẫn chưa hiểu ý người hỏi là người trả lời :)

Have fun!
            Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Originally posted by tphanxico View Post
              Có bro nào biết cách khôi phục dữ liệu trên server ko?
              hiện dữ liệu trên ổ cứng thì còn nguyên nhưng mất cấu hình raid. Có cách nào để các ổ cứng nhận lai raid mà không phai format ổ? server loại IBMX235. hoặc bro nào biết cách để lấy lại dữ liệu trên ổ cứng. Cám ơn nhiều nhiều!!!!!!!!!!!
              Dữ liệu trên ổ cứng còn nguyên thì bạn copy ra hết đi :D, đùa chút thui
              Mình nghĩ có lẽ trường hợp của bạn là bị mất cấu hình card raid nên ko vào được Windows hả bạn?
              Bạn thử cách này xem: boot server, tới menu " Bấm Ctr-S hay I" gì đó để vào menu, bạn thử vào mục " Copy configuration from HDD to RAID" thì phải xem nó có khởi đọng được vào window lại được ko?

Comment

Hi vụ này giải quyết xong rồi.
                Trường hợp của mình là Raid 5 mất cấu hình raid và 1 ổ toi. May mà có dự trữ HDD lên lôi 5 con HDD mới ra cấu hình lại giống hệt rồi cắm lại các ổ cứng cũ (nghe hơi thảm bro nào có cách dễ hơn ko?)
                Cách của zestly đã thử ngay rồi nhưng ko ăn thua.

Comment

Trường hợp của mình là Raid 5 mất cấu hình raid và 1 ổ toi. May mà có dự trữ HDD lên lôi 5 con HDD mới ra cấu hình lại giống hệt rồi cắm lại các ổ cứng cũ (nghe hơi thảm bro nào có cách dễ hơn ko?)
                  giàu dữ, chạy RAID5 rùi mà còn 5 HDDs sơ cua nữa à ? :)

Have fun!
                  Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Chúc mừng bác lấy lại được dữ liệu nhưng mà sao khó hiểu thế nhỉ $-)
                    Công nhận nhiều tiền ghê :D

Comment

Giàu gì tại đợt trước một đống HDD rủ nhau lăn quay ra chết. Thế là sếp cho mua mấy con dự trữ. 10 con server thỉnh thoảng lại có con lăn ra ốm ý mà :D (toàn hàng cổ 235,236 hix)

Comment

Luôn tiện đây cho mình hỏi cái này với. Minh đang có 1 ổ cứng chạy raid 0. Máy bị lỗi Win2003 server có thể là lỗi cả system file. Dẫn tơi ổ backup cũng lỗi. Tháo ổ backup ra gắn vào máy khác để lấy dl thì nó online ready ma không hiển thị lên để có thể truy xuất được. Các pro có cách nào lấy được không , càng đơn giãn càng tốt, Thankkkkkk

Comment

Raid 5 hỏng 1 ổ thì thay 1 ổ thôi chứ bác thay làm gì cả 5 @@

Comment

bên mình đang thuê server của 1 bên khác thấy cũng hay bị trục trặc, chắc phải dự phòng sao lưu dữ liệu liên tục chứ mất là chêt dở
                            đất nước qatar, khí hậu thái lan, xuất khẩu lao đông mỹ 2022, 1 tỷ won bằng bao nhiêu tiền Việt

Comment

Working...
                            X