• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Có Ai Biết Cái Này Xin Chỉ Giúp !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Có Ai Biết Cái Này Xin Chỉ Giúp !

Công ty mình muốn quản lý User gởi Mail và nhận mail . Nhưng có nhiều User dung Yahoo, Gmail v..v mà ko thế cấm những trang này đc . Có soft nào đề minh cài đặt lên gateway .Để khi User gởi mail ra vào minh dều capture lại 1 bản lại để xem kô . Thanks !

Originally posted by anonymous View Post
    Công ty mình muốn quản lý User gởi Mail và nhận mail . Nhưng có nhiều User dung Yahoo, Gmail v..v mà ko thế cấm những trang này đc . Có soft nào đề minh cài đặt lên gateway .Để khi User gởi mail ra vào minh dều capture lại 1 bản lại để xem kô . Thanks !
    :32::32:

pác làm thế là vi phạm nhân quyền rồi :D

sao pác lại mún xem thư của người khác, chỉ nên chặn thôi pác ạh :X :X

nếu bác dùng windows server 2003 thì cài ISA server và chặn theo url (deny www.google.comwww.yahoo.com) là được rùi còn nếu pác mún chặn theo cả bất kỳ cái gì liên quan đến Gmail và Yahoo đều ko vào được thì pác tìm hiểu sâu hơn chút nữa trong tài liệu triển khai ISA 2004, sách tiếng việt - trong box tài liêu và website học Networking :D

còn muốn xem được mọi người gửi thư thía nào thì hơi củ khoai pác ạ :D

:X:X:106::106:
    no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Tất nhiên tui biết cách để chặn cái (windows server 2003 thì cài ISA server và chặn theo url (deny www.google.comwww.yahoo.com) là được rùi còn nếu pác mún chặn theo cả bất kỳ cái gì liên quan đến Gmail và Yahoo đều ko vào được thì pác tìm hiểu sâu hơn chút nữa trong tài liệu triển khai ISA 2004, sách tiếng việt - trong box tài liêu và website học Networking)
      Còn chuyện Củ khoai , hay củ chuối gì đó thì không phải chuyện của bác , Bác biết thì chỉ còn không thì thôi , Ko cần thiết phải nói thế .
      Còn lý do là tại sao tui hỏi như vậy . Không phải tui muốn xem mà vì tui đi làm Service cho một công ty khác nó yêu cầu như vậy . Tui đưa ra giải pháp dùng mail offline hoặc online thì có thể xem đc chuyện này. như vậy tui tao rule deny cái Yahoo va gmail la xong chuyện . nhưng công ty nó ko lớn lắm nên .....ko đồng ý .Tui ko biết nên hỏi !
      Công ty đó vẫn cho phép send mail = yahoo và gmail . nên tui ko thể deny nó đc .
      Nếu deny cái đó thì cần gì tui phải hỏi !

Dủ sao cũng cảm ơn bác đã reply !
      Last edited by anonymous; 14-11-2007, 10:19 AM.

Comment

Tất nhiên tui biết cách để chặn cái (windows server 2003 thì cài ISA server và chặn theo url (deny www.google.comwww.yahoo.com) là được rùi còn nếu pác mún chặn theo cả bất kỳ cái gì liên quan đến Gmail và Yahoo đều ko vào được thì pác tìm hiểu sâu hơn chút nữa trong tài liệu triển khai ISA 2004, sách tiếng việt - trong box tài liêu và website học Networking)
        Còn chuyện Củ khoai , hay củ chuối gì đó thì không phải chuyện của bác , Bác biết thì chỉ còn không thì thôi , Ko cần thiết phải nói thế .
        Còn lý do là tại sao tui hỏi như vậy . Không phải tui muốn xem mà vì tui đi làm Service cho một công ty khác nó yêu cầu như vậy . Tui ko biết nên hỏi !
        Công ty đó vẫn cho phép send mail = yahoo và gmail . nên tui ko thể deny nó đc .
        Nếu deny cái đó thì cần gì tui phải hỏi !

Dủ sao cũng cảm ơn bác đã reply !
        :D

nói vui vậy thôi bạn, sorry :D, hehe

vì nếu server mail nằm ở cty bạn thì mới dễ "theo dõi" thư của user, còn nếu server mail ko nằm ở cty bạn thì khó theo dõi lắm :D

bạn thử theo cách mình hướng dẫn nhé, chặn cả Yahoo và Gmail với ISA 2004 firewall

Yahoo chỉ hỗ trợ web mail, còn Gmail hỗ trợ cả web mail và email client (gửi bằng port 465 và nhận bằng port 995)

chặn web mail: tạo firewall ko cho phép truy cập đến web mail của Yahoo và Gmail.

chặn link : mail.yahoo.com và gmail.google.com => ko cho phép check mail bằng web.

chặn gmail ko cho phép check bằng email client

tạo firewall ko cho phép sử dụng port TCP 465 (theo chiều out) và TCP 995 (theo chiều in) - hoặc chặn theo url

smtp gmail server : smtp.gmail.com
        pop3 gmail server : pop.gmail.com

bạn cứ thử set xem có được ko ??? nếu ko được mình sẽ trợ giúp tiếp cho bạn :D

no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

Nothing last forever...

Comment

Bạn hiều sai ý mình roài .
          Thằng Sếp công ty đó yêu cầu là :
          Nó muốn xem mail của các nhân viên trong công ty nó Gởi và Nhận ( Nó đều muốn xem ).
          Tui bảo nó dùng mail offline hoặc online mail Server đặt trong công ty thì nó xem đc tất cả và deny mấy cái trang web mail của yahoo và gmail ko cho user gởi và nhận = yahoo va gmail la xong . Nhưng nó ko chịu .
          Nên tui ko biết cách làm sao để cho nó xem đc tất cả các email của nhân viên nó , nếu User dùng yahoo hoặc gmail v..v..
          Chứ không phải tui hỏi cách deny cái web mail yahoo và gmail .
          Vì mình làm service chủ yếu là làm nó hài lòng để lấy tiền thôi .
          Bác biết cách nào chỉ tui với .

Comment

Bạn hiều sai ý mình roài .
            Thằng Sếp công ty đó yêu cầu là :
            Nó muốn xem mail của các nhân viên trong công ty nó Gởi và Nhận ( Nó đều muốn xem ).
            Tui bảo nó dùng mail offline hoặc online mail Server đặt trong công ty thì nó xem đc tất cả và deny mấy cái trang web mail của yahoo và gmail ko cho user gởi và nhận = yahoo va gmail la xong . Nhưng nó ko chịu .
            Nên tui ko biết cách làm sao để cho nó xem đc tất cả các email của nhân viên nó , nếu User dùng yahoo hoặc gmail v..v..
            Chứ không phải tui hỏi cách deny cái web mail yahoo và gmail .
            Vì mình làm service chủ yếu là làm nó hài lòng để lấy tiền thôi .
            Bác biết cách nào chỉ tui với .
            rùi bác :D

thực sự nếu muốn theo dõi thư của Gmail và Yahoo của user gửi và nhận là rất khó (có thể sếp phải dùng "quyền lực" để yêu cầu các nhân viên của mình "tình nguyện" forward thư Gmail và Yahoo của mình khi gửi đi và nhận về đến hòm thư của sep@tencty.com), ít soft nào có thể capture toàn bộ nội dung thư được, làm sao có thể biết gói dữ liệu đó gửi đi và gửi đến (với @gmail.com và @yahoo.com), bắt được gói dữ liệu này và forward đến hòm thư của sep@tencty.com :D

nếu muốn xem thư của user@tencty.com và cty của bạn có server mail online hoặc offline thì đơn giản hơn. :D chỉ cần forward thư đến hòm thư của sep@tencty.com khi user gửi thư đi hoặc nhận về là được

các bác nào trình cao thì xin cho ý kiến, hoặc đã từng sử dụng phần mềm nào làm được như vậy thì reply để mọi người cùng tham khảo :X :X

Last edited by trainingit; 14-11-2007, 11:27 AM.

Nothing last forever...

Comment

phải biết nói "không" ở 1 số trường hợp cho dù là có làm được.
              Thằng sếp đó trả bao nhiêu mà yêu cầu chuối thế?
              Member of Cissco forum
              http://vnpro.org/forum
              Member of Microsoft forum
              http://adminviet.net/forum

Comment

có thể các phần mềm cũng dùng cách "catch all", tóm lấy tất cả các email gửi đến @domain.com (như @gmail.com, @yahoo.com hay @caigido.com, @cogidau.com của bác...) :D, khi tóm được email message rồi có thể setting cho nó forward đến hòm thư sep@tencty.com của sếp để cho sếp đọc thư của User.

bác thử vào link này:

có một số email tools bác có thể thử xem có tools nào "hợp" với yêu cầu của mình, nếu cái nào chạy ngon thì xài :X :X,

nếu hok được thì bác lên google.com và tiếp tục công việc tìm kiếm của mình :D

Nothing last forever...

Comment

Mình nghĩ là không thể được và yêu cầu cũng thật vô lý. Thà là cấm luôn.
                  Nhớ Network ........ !

Comment

Originally posted by sonnv View Post
                    phải biết nói "không" ở 1 số trường hợp cho dù là có làm được.
                    Thằng sếp đó trả bao nhiêu mà yêu cầu chuối thế?
                    Đúng là cái yêu cầu nó củ chuối thật. Nhưng nhiều khi mình đi làm dịch vụ kiếm thêm tí cháo . Gặp mấy thằng sếp Củ Chuối cũng mệt thật. Vì muốn kiếm thêm tí cháo nên cố gắng làm cho nó hài lòng , còn không đc thì thôi chứ biết sao .

Comment

Đúng là cái yêu cầu nó củ chuối thật. Nhưng nhiều khi mình đi làm dịch vụ kiếm thêm tí cháo . Gặp mấy thằng sếp Củ Chuối cũng mệt thật. Vì muốn kiếm thêm tí cháo nên cố gắng làm cho nó hài lòng , còn không đc thì thôi chứ biết sao .

bạn thử giải pháp này xem thế nào,

cài một máy proxy server, bắt tất cả các user nếu muốn dùng Internet thì phải đi qua proxy server này, khi đó tất cả các email muốn gửi ra ngoài, hay nhận vào đều phải qua server này :D

sau đó trên proxy server bạn cài phần mềm email mornitor, chẳng hạn như Email Spy Pro:

phần mềm này có thể theo dõi và lấy bản "secret copy" của mọi user@emailaddress.gido rồi gửi về cho sếp, bạn thử test xem có được ko nhé :X :X

Nothing last forever...

Comment

Working...
                      X