• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hcm- lÀm sao khÔi phỤc tab sharing and security trong win xp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hcm- lÀm sao khÔi phỤc tab sharing and security trong win xp

ÍNH CHÀO THẦY HUY VÀ CÁC BẠN HIỆN GIỜ MÌNH GẶP 1 SỰ CỐ MÀ VỀ CÔNG VIỆC NHƯ SAU: MÁY KẾ TOÁN TRƯỞNG CÔNG TY MÌNH LÚC TRƯỚC CÓ 1 ÔNG IT GIÀ KO BIẾT CẤU HÌNH SAU MÀ CHO TẤT CẢ NHÂN VIÊN VÔ XEM DỰ LIỆU XOÁ SỬA DỰ LIỆU KẾ TOÁN 1 CÁCH QUÁ DỂ DÀNG, TRÔNG KHI ĐÓ LÀ TÀI LIỆU QUAN TRONG CỦA CÔNG TY MÀ XOÁ SỬA ĐƠN GIẢN ĐÂU CÓ ĐƯỢC? MÁY KẾ TOÁN DÙNG WIN XP BINH THƯỜNG..DỀU LẠ LÀ MÌNH KHÔNG THẤY Ổ CỨNG CỦA KẾ TOÁN CÓ DẤU HIỆU SHARE DỰ LIÊU NHƯ LÀ BIỂU TƯỞNG SHARE BÀN TAY VÀ NHƯNG TẤT CẢ CÁC NHÂN VIÊN ĐỀU TRUY CẬP VÀO DỰ LIÊU KẾ TOÁN 1 CÁCH DỂ DÀNG..VÀ MÌNH ĐẢ LÀM NHIỀU CÁCH NHƯ SAU:

CÁC PHƯƠNG PHÁP VÀ CÁC BƯỚC MÌNH LÀM ĐỂ KHÔ PHỤC TAB SHARING AND SECURITY NHƯ SAU :
    1/ MÌNH VÀO TOOLS-->OFDER OPTIONS-->TAB VIEW---> MỞ DẤU CHECK USER SIMPLE....---> CUỐI CÙNG MÌNH KHỞI ĐỘNG RÙI VÀO LẠI VẨN Y NHƯ CỦ , DẤU CHECK ĐÓ VẨN NHƯ CỦ, TAB SHARING..KO HIỆN RA..!
    2/ MÌNH VÀO BIỂU TƯỢNG LOCAL INTERNET DƯỚI TAB GẦN ĐỒNG HỒ MÌNH LICK PHẢI RÙI..VÀO CHO TỚI HIỆN KHUNG LOCAL AAREA CONNECTION PROERTIES ...CHECK VÀO VÀO KHUNG FILE PRINTER SHARING FOR MRICOSOFT NEWORDS --> CỦNG KO CÓ DẤU HIỆU JI
    3/ ĐÂY LÀ TUYỆT CHIÊU CUỐI CỦNG MÌNH LÀM LÀ
    +Nhấn Start >> Run gõ regedit >> Enter. tìm đến đường dẫn nhánh từ khoá chỉ ra bên dưới trong Registry Editor:
    HKEY_CURRENT_USER / Software / Microsoft / Windows / CurrentVersion / Policies / Explorer
    Hoặc:
    HKEY_LOCAL_MACHINE / Software / Microsoft / Windows / CurrentVersion / Policies / Explorer
    Sau khi nhấn thẳng vào mục Explorer, kích trỏ phải chuột chọn New > DWORD Value bên khung bên trái tạo mới giá trị mang tên "NoSecurityTab" nếu nó chưa có và nhập tham số cho nó thành 1 để ẩn thẻ Security.
    Name: NoSecurityTab
    Type: DWORD
    Value: 0 - là tham số cho phép hiện, 1 - là tham số cho phép ẩn tab Security.

NỮA NẺ :
    Tìm đến khóa sau:
    HKEY_LOCAL_MACHINESYSTEMCurrentControlSetServic esLanmanServerParameters
    Thêm vào 2 trường REG_DWORD với các giá trị sau:
    AutoShareServer và AutoShareWks và đặt cho chúng bằng 0
    Khởi động lại máy tính ---> VẨN KO GIải quyết được..!

---> TẤT 3 CÁCH TRÊN ĐỀU VÔ DỤNG..MÌNH MONG CÁC BẠN VÀ THẦY GIÚP MÌNH ...MÌNH ĐANG CẦN GẤP LÁM ..CÁM ƠN RẤT NHIỀU!

Cài lại win đi bạn.....

Comment

Originally posted by liamli View Post
      Cài lại win đi bạn.....
      ko thể cài win lại được do máy kế toán cài rất là nhiều phần mềm kế toán bản quyền va công ty đang trong thời kỳ đóng sổ rất nhiều thứ lám..các bạn và thầy ai biết phương pháp nào giúp mình ko? cứu mình ngay!

Comment

bạn tắt dịch vụ share rồi tính tiếp

Comment

Chào bạn chuotthuong,

Theo như những gì bạn hỏi, mình thấy có 03 vấn đề cần giải quyết :

1. Thuộc tính của folder không có Tab Sharing

2. Thuộc tính của folder không có Tab Security

3. Ổ đĩa của máy tính (máy của kế toán trưởng) tuy không chia sẻ nhưng các user khác có thể truy cập dễ dàng,

Mình bắt đầu giải quyết từng vấn đề nhé,

Vấn đề 01 : Thuộc tính của folder không có Tab Sharing

Bạn thự hiện như sau :

+ Vào Start / Run / services.msc

+ Bạn tìm 02 services sau nhé: Server và workstation

+ Bạn kiểm tra status của 02 services này, nếu stop thì bạn start lên nhé, với một máy tính, thuộc tính của 01 folder hoặc drive nếu không có Tab sharing thì phần lớn 02 services mình liệt kê bên trên đang ở trạng thái Stop

Vấn đề 01 được giải quyết rồi nhé,

Vấn đề 02 : Thuộc tính của folder không có Tab Security

Bạn thực hiện như sau nhé :

Cách 01 : Bạn vào Tool / Folder Optin, chọn Tab View và bỏ dấu check : Use simple file sharing

Cách 02 : Nếu như đã thực hiện cách 01 mà vẫn chưa hiện Tab Security, bạn sẻ hiện lên Security bằng cách tinh chỉnh trong Group Policy, thực hiện như sau :

+ Start / Run / gpedit.msc

+ Bạn vào như hình vẽ bên dưới :

+ Chọn Remove Security Tab và thực hiện như trong hình vẽ bên dưới nhé:

Cách 03 : Nếu như 02 cách đầu vẫn chưa hiện tab Security, ta sẻ kiểm tra xem Registry,

+ Vào Start / Run / regedit

+ Bạn vào như đường dẫn bên dưới nhé :

+ Tại explorer, bạn kiểm tra xem có giá trị : NoSecurityTab hay không, nếu có bạn xóa là giá trị này để hiện tab security nhé,

Giải quyết được vấn đề 02 rồi nhé,

Vấn đề 03 : Ổ đĩa của máy tính (máy của kế toán trưởng) tuy không chia sẻ nhưng các user khác có thể truy cập dễ dàng,

- Theo mình nghĩ, các user khác đã truy cập vào tài nguyên trên máy kế toán trưởng bằng hình thức chia sẻ mặc định của windows hay còn được gọi là Default Share. Đối với tất cả hệ điều hành windows, mặc định tất cả ổ đĩa của máy tính đều được chia sẻ và dưới dạng chia sẻ ẩn,

- Để quản lý tài nguyên chia sẻ trên máy tính, ta có thể vào đây :

- Những dòng mình tô màu vàng là những default share

- Để tắt (bỏ) default share, ta có 02 cách như sau :

Cách 01 : Tạo 01 patch file với nội dung như sau, và copy file patch vào thư mục startup trong windows

+ Start / Run / notepad

net share C$ /del
          net share D$ /del
          net share Admin$ /del

Cách 02 : Tinh chỉnh trong registry

+ Bạn vào như đường dẫn bên dưới

+ Hai giá trị mình tô màu vàng là 02 giá trị bạn tạo thêm, và cho value là DWORD value, sau đó cho cả 02 giá trị này bằng 0 (=0) nhé,

Chúc bạn thành công,
          Last edited by caubemetinhoc; 21-03-2011, 06:21 PM.
          Thanks and Regards.

Huỳnh Việt Cường
          Tel : 0938 938 925
          Email : cuong.huynh@mspvn.com or huynhvietcuong81@gmail.com

Comment

Working...
          X