• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nên sử dụng phiên bản Linux nào cho việc học tập?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nên sử dụng phiên bản Linux nào cho việc học tập?

Chào các bạn và các thầy, em đang nói đến vấn đề học hành tại trường hay tự học tự nghiên cứu nhé chứ không nói đến vận hành, nghiên cứu trên quy mô lớn hay doanh nghiệp, chả là em đã học qua môn HĐH Linux cơ bản rồi, giờ bỏ lâu quên nên tính xem lại, ngày đó ông thầy kêu có 4 bản các em thích xài cái nào thì xài là Redhat, Fedora, Ubuntu và CentOS vậy nên học Linux với bản nào, xin các bạn tư vấn giúp.

-Redhat là chuẩn nhất, bởi vì CentOS và Fedora được phát triển từ Redhat.
    -Ubuntu được phát triển từ Debian.
    Xin có vài lởi góp ý!
    Lục Ẩn Đạt
    Chuyên Viên CCNP, JNCIP, MCSE, RHCE, VCP, CCEE

Comment

Originally posted by lucandat View Post
      -Redhat là chuẩn nhất, bởi vì CentOS và Fedora được phát triển từ Redhat.
      -Ubuntu được phát triển từ Debian.
      Xin có vài lởi góp ý!
      Lục Ẩn Đạt
      Chuyên Viên CCNP, JNCIP, MCSE, RHCE, VCP, CCEE
      bác có nhầm không đấy, tại nghe nói thằng CentOS là tổng hợp phát triển của mấy thằng kia, với lại CentOS được nhận xét là hoàn thiện nhất mà?

Comment

Bạn dùng thằng nào cũng đc, làm gì có thằng nào là chuẩn nhất, chuẩn nhì ở đây? Linux thì chỉ có 1.

Comment

Các bạn thấy Fedora thế nào, liệu có đầy đủ tính năng như thằng CentOS hay Ubuntu không nhỉ, thấy Fedora cũng đẹp ghê

Comment

Nếu nói về độ ổn định, không thể phủ nhận ưu điểm đó của CentOS. Thực tế là hầu hết các máy chủ sử dụng OS này.
            Về cá nhân sử dụng thì CentOS không có nhiều lựa chọn về mọi mặt. Laptop hay PC thì nên dùng các dòng Debian, đại diện như Ubuntu.

Tôi cũng dùng Linux, cụ thể là Linux Lite (một distro của Ubuntu). Ngoài ra Xubuntu, Voyager cũng là lựa chọn hàng đầu của tôi.
            CÔNG TY CỔ PHẦN THẾ GIỚI NĂNG LƯỢNG MỚI
            64 Huỳnh Khương An, phường 3, Tp. Vũng Tàu
            www.ennolite.com.vn

Comment

Centos đi....................

Comment

Có 1 số bạn đề cập đến bản Linux Mint và mình có vào xem thì thấy nó có các bản như hình sau, bản Olivia, bản Cinnimation, MATE, GNOME, KDE, trên mạng lại ít thông tin so sánh về các bản này, nếu mà xài thì nên xài bản nào nhỉ, mình hỏi thật, không chém gió nha

Comment

Nếu để học hành, nghiên cứu lại thiên về doanh nghiệp thì cứ dùng xfce cho nhẹ máy.
                  CÔNG TY CỔ PHẦN THẾ GIỚI NĂNG LƯỢNG MỚI
                  64 Huỳnh Khương An, phường 3, Tp. Vũng Tàu
                  www.ennolite.com.vn

Comment

Theo như mình biết thì hệ điều hành Centos đang được sử dụng nhiều nhất cho các doanh nghiệp và cá nhân để chạy dịch vụ web. Bạn lên sử dụng centos. Bạn có thể cài máy ảo và có thể cài nhiều máy ảo, mỗi máy ảo cài 1 heeij điều hành như vậy bạn có thể học được hết

Comment

Vote một phiếu cho CentOS.

Comment

Originally posted by www View Post
                        Các bạn thấy Fedora thế nào, liệu có đầy đủ tính năng như thằng CentOS hay Ubuntu không nhỉ, thấy Fedora cũng đẹp ghê
                        sài linux mà cũng cần đẹp à... vãi cã senior member :v

Comment

Mình thì ưu tiên Centos , nhưng bạn nên biết vài distro thì hay hơn làm hệ thống thì mình nên linh hoạt chút. Bạn có thể tham khảo và chọn lọc lý thuyết trên mạng và thực hành các bài lab trên trang này http://www.server-world.info/en/ . Bạn nắm vững kiến thức và làm hết mấy lab đó chắc cũng gần xong xuôi LPI-Adv luôn rồi đó.

Comment

Working...
                          X