• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

pass CCNA ngày 26/04 - 987/1000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• pass CCNA ngày 26/04 - 987/1000

hoho, cuối cùng thì cũng pass qua được CCNA, giờ là cảm giác nhẹ nhõm sau một thời gian tự học và ôn luyện.

Sáng nay mình thi tại trung tâm Nhà Rồng, vào lúc 9h. Lúc đầu định qua VnPro đăng ký thi để tiện thể nhận DVD lun, nhưng lúc gọi điện hỏi thì được thông báo là VnPro ko còn cho thi CCNA nữa => hơi buồn

Mình cũng xin chia sẻ một chút kinh nghiệm thi với các bạn

Về bố cục thi thì có vẻ vẫn ko có gì thay đổi nhiều, lab thì vẫn là VTP, ACL2, EIGRP như trên 9tut. Các câu hỏi lý thuyết thì mình thấy có vẻ trong testinside nhiều hơn, có thể do mình ôn kỹ trong testinside nên thấy thế, và có khoảng 4 câu không có trong testinside 11.72 và *********7.73, trong các version khác thì ko biết có hay không, mình chỉ ôn 2 cái này thôi, để ý chút thì sẽ làm được, cũng không khó.

Các bạn nên học kỹ mọi câu trong p 4 s với test, có những câu mình thấy nhảm ko quan trọng như câu: which two Ethernet-fibe-optic modes support distances of greater than 550 meters? mình nghĩ không ra mà nó cũng ra. Do đó tốt nhất nên ôn kỹ, khi làm các câu trong các bộ dump đó, tốt nhất là hiểu rõ các tất cả các lựa chọn, sao nó đúng sao nó sai, sao mình không chọn... Như vậy thì mình mới hiểu rõ, khi thi ra câu lạ xíu cũng không sao.

Trong các câu mới, thì mình chỉ nhớ được câu sau khi khởi động, màn hình hiện lên như sau:
    rommon 1>
    nó hỏi nguyên nhân vì sao như thế?
    Câu này mình phải suy nghĩ chắc cỡ 5-6 phút, tại cũng chưa gặp tình huống này bao giờ, nhưng cuối cùng mình để ý thấy có chữ ROM nên mình nghĩ là chế độ ROM khi ko tìm thấy được IOS, và có suy luận đó có vẻ là đúng.

Còn phần Lab VTP, nó có thay đổi trunk port xíu, cơ bản là ko có gì khó khăn, chỉ có chỗ cái SwitchX có conguration revision là 6, còn SW-AC3 là 7, SwitchX ở mode server, SW-AC3 mode client, do đó lựa chọn sẽ là: C - The VLANs Servers, Management, Production and no-where will replace the VLANs on SwX => cái này cũng làm mình mất 5-6 phút. Các bạn cũng nên cẩn thận phần này, ko phải cứ SwitchX ở mode server là tất cả đều theo SwitchX, bởi thì trong Lan còn có switch khác cũng ở mode server.

Còn 2 cái bài lab kia thì chỉ thay số liệu, địa chỉ IP, AS number...cơ bản là y chang. Nhưng có điều là trong bài lab ACL, sau khi gõ lệnh "copy running-config startup-config" để lưu cấu hình, mình gõ lệnh "show startup-config" thì nó vẫn chưa lưu lại toàn bộ cấu hình, chỉ có access-list là có, còn phần "ip access-group 100 out" thì không thấy, làm đi làm lại vẫn thế, mình cho Next luôn.
    Còn phần EIGRP thì tự dưng nó thêm một câu lệnh "network ..." không liên quan vào, check đi check lại nó vẫn thế, điên máu mình Next luôn.
    Trong khi dùng Lab một vài câu lệnh mình dùng tab vẫn được, nhưng ko phải tất cả, còn lệnh help "?" thì hình như nó không hỗ trợ. Nên gần như bắt buộc các bạn phải thuộc lòng các câu lệnh cần thiết.

Kêt qua mình đặt 987 điểm, sai một câu về WAN, mình cũng không biết là câu gì. Thời gian thi thì khá thoải mái, câu nào hơi lạ thì bạn cứ dành thời gian khoảng 5-6ph để suy nghĩ, mình gặp vài câu hơi lạ, làm cũng từ từ mà còn dư 35ph.

Trước thi một ngày, mình nghĩ các bạn không nên lên mạng tìm những thông tin về ngày thi nữa, vì các bạn sẽ gặp những thông tin như đổi đề, thêm vài câu mới=> không làm được, có người bị failed... nói chung là ko có lợi cho tâm lý khi thi. Như mình tối qua rảnh rỗi cũng tìm mấy thông tin đó, vì toàn ôn p - 4 - s 7.73 và test in side 11.72, không phải là version mới nhất nên bị lo lăng và mất ngủ, sáng rất mệt.
    Nói chung áp lực nặng nhất của mình là sợ mất $250, chưa khi nào thi mà run như vậy, lúc thi đại học mình cũng chưa biết run là gì, thế mà kỳ thi này....

Đôi điều chia sẻ cùng các bạn

Xin chân thành cảm ơn anh em VnPro trong thời gian qua đã trả lời thắc mắc giup mình, đôi khi giờ xem lại những câu hỏi đó chỉ thấy nó nhảm nhảm ko đáng hỏi, chỉ muốn xóa đi, vậy mà vẫn có người trả lời giup mình.

Chúc mọi người học tốt !!!!!!!!!!!!!!
    sống không giận không hơn không oán trách
    sống mỉm cười với thử thách trông gai

Chúc mừng bác...em đang định giữa tháng 5 thi mà chỉ sợ nó đổi đề ôn trong *** và testin rồi..250$ chứ ít j đâu. Bác gửi em cho em tài liệu ôn của bác nhé...Thanks.

Comment

Chúc mừng bạn langtu1511. Mình cũng kết thúc thi lúc 14h. Được có 885 điểm thôi.
      *Đúng như bạn nói Lab vẫn là : ACL2, EIGRP,VTP
      +ACl2 của mình đổi thàng Host B
      +VTP : Sw-Ac3 revision là 5 Mod ở chế độ client, SwX revision 6 do đó lựa chọn vẫn là C
      +EIGRP: Router add vào cấu hình as là 22 sẽ đổi thành as 212
      Các câu Lab mình làm ngon lành cả
      *Còn về lý thuyết: Trong ********* 7.73+TestInside 17.11:
      +Có câu về antivirus
      Phần này mình làm không tốt, chắc sai 5 câu gì đó(thi lúc 12h nên hơi mệt)
      Các bạn chưa thi cố lên, bình tĩnh tự tin vào khả năng của mình là sẽ pass thôi
      * 3 hôm nữa CISCO mới gửi kết qua vào mail

Comment

chúc mừng các bạn đã pass. Mình cũng sắp thi. Cũng hồi hộp và căng thẳng. Mà các bạn còn nhớ mô hình của bài lab trong đề thi không Có thế up lên cho mình xem với được không.và còn có câu về wan nữa.Có mấy câu vậy bạn. Với lại đề thì có câu nào lên quan đến ipv6 không bạn?

Comment

Chúc mừng bạn nha!Những kinh nghiệm của bạn sẽ giúp những người sau nay thi có khả quan hơn nhiều đó.Hiện nay đa số đề thi có trong bộ 11.72 và 7.73 mọi người nên ôn kỹ sẽ pass thôi.Đừng có lo lắng quá
          Nguyen Van Manh
          Address:124/67/23, Xo Viet Nghe Tinh Str, Ward 21,Binh Thanh District,HCMC
          Y!M:nguyenvanmanhdl
          Email:itdongnai@gmail.com
          Website:http://itlab.com.vn

Comment

@maxonha: tài liệu thì trong p 4 s 7.73 và testinside 11.72, bạn có thể tìm dễ dàng.
            @duongcao123: đề thi dàn trải tất cả mọi phần trong CCNA, tốt nhất nên học và hiểu kỹ. còn lab thì bạn lên trang 9tut.com, lab sẽ tương tự như ở đây, bạn hiểu rõ thì làm sẽ tốt thôi.

Comment

mình mới nhận được thư báo chúc mừng, mọi người cho mình hỏi là tên trên bằng nên để họ trước tên sau hay tên trước họ sau (theo kiểu nước ngoài). Mà nhận printed copy với electronic copy thì cái nào tốt hơn nhỉ?

Comment

Bằng của mình nhận được là tên họ giống như Việt Nam luôn,mới đầu mình cứ nghĩ như bạn vậy đó
                Nguyen Van Manh
                Address:124/67/23, Xo Viet Nghe Tinh Str, Ward 21,Binh Thanh District,HCMC
                Y!M:nguyenvanmanhdl
                Email:itdongnai@gmail.com
                Website:http://itlab.com.vn

Comment

mình thấy các bạn pass xong chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người đúng là rất tốt =D>
                  mình cũng ôn xong rồi mà chưa dám thi, hihi đang định đợi qua 30-4 & 1-5 rồi thi
                  thanks !!!

p/s : cho mình hỏi langtu và mọi người, sao bạn ko lưu bằng copy run start vậy
                  sau khi gõ lệnh "copy running-config startup-config" để lưu cấu hình, mình gõ lệnh "show startup-config"
                  Last edited by dinhvandiep; 27-04-2010, 11:20 AM.

Comment

tốt nhất là nên gõ lệnh đầy đủ, để cho chắc ăn thôi.

Comment

Làm phiền bác langtu co thể gởi cho mình bộ *** và testinside vào mail ngoctuan26ptit@gmail.com cho mình được không? Mình tìm trên trang http://sites.google.com/site/networkmanagers2/ mà không thấy, chỉ thấy có *** 8.14 và testinside 8.32 thui!

Comment

Lãng tử ơi ? Cisco gửi cho mình Cisco ID và authorization code nhưng mình không login vào được tài khoản đó. Mình đã thử đi thử lại nhiều lần vẫn không được. Nên làm thế nào bây giờ?

Comment

Originally posted by moschino298 View Post
                          Lãng tử ơi ? Cisco gửi cho mình Cisco ID và authorization code nhưng mình không login vào được tài khoản đó. Mình đã thử đi thử lại nhiều lần vẫn không được. Nên làm thế nào bây giờ?
                          Bạn phải tạo ra một tài khoản trước rồi vô đó dùng Cisco ID và Authen code để kích hoạt nó.

Comment

You're singer :->
                            Lê Trọng Thịnh
                            www.modemquang.com
                            Tel: 08.39940163 - Hotline: 0917 553 715
                            Cung cấp: Bộ chuyển đổi quang điện giá tốt nhất, sản xuất và phân phối cáp quang, dây nhảy quang và phụ kiện quang

Comment

Originally posted by phongcnttbk View Post
                              Bạn phải tạo ra một tài khoản trước rồi vô đó dùng Cisco ID và Authen code để kích hoạt nó.
                              Mình đã tạo tài khoản mới và dùng Cisco ID và Authen code để kích hoạt. Thủ tục đăng ký coi như hoàn thành xong, chỉ đợi nhận bằng đúng không?

Comment

Working...
                              X