• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chi phí thi và học CCIE?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chi phí thi và học CCIE?

Cho e hỏi giá cụ thể của năm 2k11 là chi phí học và thi của nó là bao nhiêu ? (ko tính thi lại nhé, cứ tính chi phí lý thuyết trước)

học 800 $ còn thi 8000$
    Chưa kể chi phí đi lại,ăn uống,chỗ ở @@

Comment

Originally posted by metaldragon View Post
      Cho e hỏi giá cụ thể của năm 2k11 là chi phí học và thi của nó là bao nhiêu ? (ko tính thi lại nhé, cứ tính chi phí lý thuyết trước)

Hi bạn !
      CCIE Written : 800$ Học phí + 350$ lệ phí thi Written (bạn phải đậu kỳ thi này trước khi đăng ký thi LAB)

CCIE LAB : 4000$ Học phí + 1400$ lệ phí thi LAB + Chi phí đi lại và ăn ở tại nước sở tại (hiện việt nam không có tổ chức thi CCIE LAB)

Như vậy bạn có thể tự tính toán rùi ha !

Comment

Chi phí cho CCIE cả Written và Lab bạn masterlinh2008 nói hết rồi, mình chỉ bổ sung vài điều khác để bạn tính toán dễ hơn trước khi quyết định có thi hay ko nhé :D
        + Bạn nên tính chi phí ăn ở trong suốt thời gian "Cày" Lab (bèo nhất là 6 tháng đấy) và tiền vé máy bay để sang nước ngoài thi (giá vé phụ thuộc loại vé bạn mua và địa điểm thi, nếu có ý du lịch sau những năm tháng cày vất vả bất chấp kết quả đậu rớt cũng tốt lắm đấy :D)
        +Chi phí học 4000$ Lab do bạn masterlinh2008 nói là chi phí thuê Lab ở Vnpro để "Cày", nếu bạn muốn tính đường khác để tiết kiệm thì cũng có, tự mua 1 dàn thiết bị về vọc. Đương nhiên thiết bị ko cần "Gấu" như dùng trong doanh nghiệp, chỉ cần hàng Made in China hay Second Hand dùng trong việc mô phỏng lab cho học tập là ok. Giá mỗi con dao động tầm 230-280$, bạn cần khoảng 10 con Router và 2 Switch L3 là đủ. Nhưng nhớ bạn phải tính cả chi phí điện do mấy thiết bị này hoạt động trong phòng máy lạnh 1 ngày ít nhất 8h nữa (Bọn này mà ngốn điện thì ôi thôi rồi :D).
        +"Một cây làm chẳng nên non", tốt nhất kiếm thêm 1 bạn chịu khổ chung nữa mới dễ vượt qua.
        +Xem kĩ đam mê mình tới đâu, chưa đủ để "Vượt qua bể khổ" thì nên "Quay đầu là bờ chưa muộn". ^^

Kiểu nào thì cũng có lợi và hại, nên suy nghĩ kĩ trước khi quyết định có học hay ko bạn nhé :D

Comment

Uhm. mình chỉ hỏi thôi, để xem về mặt kinh tế có đc hay ko đã.

Comment

em có biết một anh đang là leader của một nhóm cộng đồng mới được thành lập với hi vọng mang lại một môi trường hữu ích cho các anh đang muốn thi CCIE. Và điều tuyệt vời là anh ấy đang cho thuê rack với giá cực rẻ: 250k (VND)/1 session (6 tiếng) - rẻ hơn rất nhiều so với các nơi khác và đảm bảo là uy tín.

Nếu anh quan tâm có thể liên lạc với anh ấy qua email netzen1010@gmail.com. Và đây là bài viết chính thức, anh có thể đọc qua http://netzen1010.blogspot.com/2011/07/lab-rent.html :D

Comment

Em sorry quên không nói, 250k/ 1 session 6 tiếng với Rack Full INE anh ạ. :D

Comment

Giá của mấy bác ở trên đúng là giời ơi đất hỡi, chẳng biết mấy bác đã bao giờ tự mình ngồi tính và tìm các giải pháp tiết kiệm chưa nữa !

Mọi vấn đề của CCIE đều đc giải quyết bằng 1 từ thôi, là ĐAM MÊ. Bác có đam mê, tự khắc giá sẽ giảm, thời gian ngắn lại, hiệu quả tăng lên, nhưng tất nhiên gì cũng phải có hy sinh của nó.
                CCIE: Written 350$, Lab 1500$ (vừa update t7/2011) Chi phí gần nhât ở Bắc Kinh thì đi lại máy bay là 11m. Ngoài ra có thể tính giải pháp Mobile Lab, sang mấy nước ĐNA để remote-lab tới Cisco Rack, cái này tùy quan hệ, điều kiện ăn ở. đi lại, của mỗi người. Như mình có người bạn bố làm ở Bắc Kinh, nên mình chọn Bắc Kinh !

Vấn đề gian nan nhất của CCIE là rack. Nhiều người đi làm hoặc đợi đi làm rồi xin cơ quan tài trợ, đấy là 1 cách, nhưng đợi đến lúc đi làm thì nó chẳng phải dễ dàng để đc tiếp cận cái Rack để đc ôn thi CCIE đâu. Nếu thông thái, mời bạn mở PC lên, nhìn vào một vài topo CCIE, dựng lên trên Dynamips hoặc IOU, để thấy mình cần cái gì, mình thiếu những cái gì, rồi mới tìm phương án đối phó tiếp. Như anh Vũ, CCIE, đang làm bên Pháp, cho thuê rack với giá 250k/1 session, và anh ấy cũng nói là ngày ôn thi anh ấy cần khoảng 20 session, bạn tính ra ~ 5 triệu, hỏi có phải đó là giá quá chát ko ? Chưa kể bạn có thể tìm bạn bè để cùng góp vào, cùng học, chi phí sẽ giảm !

Ôn thi CCIE lâu hay dài tùy thuộc vào chiến thuật, khả năng sắp xếp của bạn, 6 tháng hoặc cũng có thể 1 hay vài năm, có quá nhiều câu chuyện ôn thi CCIE ko biết mệt mỏi, bạn có thể ước ao mình có đủ đam mê và quyết tâm để làm điều đó.
                Ôn thi CCIE thì những vấn đề khách quan chỉ là khó khăn trước mắt, và sẽ còn những khó khăn khác lớn hơn về mặt tinh thần. Bạn cũng phải chuẩn bị cho điều đó !

Chúc bạn có đủ đam mê để theo đuổi con đường gian khổ này !

Comment

Originally posted by firey View Post
                  Giá của mấy bác ở trên đúng là giời ơi đất hỡi, chẳng biết mấy bác đã bao giờ tự mình ngồi tính và tìm các giải pháp tiết kiệm chưa nữa !

Mọi vấn đề của CCIE đều đc giải quyết bằng 1 từ thôi, là ĐAM MÊ. Bác có đam mê, tự khắc giá sẽ giảm, thời gian ngắn lại, hiệu quả tăng lên, nhưng tất nhiên gì cũng phải có hy sinh của nó.
                  CCIE: Written 350$, Lab 1500$ (vừa update t7/2011) Chi phí gần nhât ở Bắc Kinh thì đi lại máy bay là 11m. Ngoài ra có thể tính giải pháp Mobile Lab, sang mấy nước ĐNA để remote-lab tới Cisco Rack, cái này tùy quan hệ, điều kiện ăn ở. đi lại, của mỗi người. Như mình có người bạn bố làm ở Bắc Kinh, nên mình chọn Bắc Kinh !

Vấn đề gian nan nhất của CCIE là rack. Nhiều người đi làm hoặc đợi đi làm rồi xin cơ quan tài trợ, đấy là 1 cách, nhưng đợi đến lúc đi làm thì nó chẳng phải dễ dàng để đc tiếp cận cái Rack để đc ôn thi CCIE đâu. Nếu thông thái, mời bạn mở PC lên, nhìn vào một vài topo CCIE, dựng lên trên Dynamips hoặc IOU, để thấy mình cần cái gì, mình thiếu những cái gì, rồi mới tìm phương án đối phó tiếp. Như anh Vũ, CCIE, đang làm bên Pháp, cho thuê rack với giá 250k/1 session, và anh ấy cũng nói là ngày ôn thi anh ấy cần khoảng 20 session, bạn tính ra ~ 5 triệu, hỏi có phải đó là giá quá chát ko ? Chưa kể bạn có thể tìm bạn bè để cùng góp vào, cùng học, chi phí sẽ giảm !

Ôn thi CCIE lâu hay dài tùy thuộc vào chiến thuật, khả năng sắp xếp của bạn, 6 tháng hoặc cũng có thể 1 hay vài năm, có quá nhiều câu chuyện ôn thi CCIE ko biết mệt mỏi, bạn có thể ước ao mình có đủ đam mê và quyết tâm để làm điều đó.
                  Ôn thi CCIE thì những vấn đề khách quan chỉ là khó khăn trước mắt, và sẽ còn những khó khăn khác lớn hơn về mặt tinh thần. Bạn cũng phải chuẩn bị cho điều đó !

Chúc bạn có đủ đam mê để theo đuổi con đường gian khổ này !
                  Ai làm network mà ko có đam mê cầm trong tay chứng chỉ CCIE LAB hả bạn ? Không có gì gọi là trời ơi đất hỡi cả mình chỉ tính theo những gì mình biết và có thể tính được còn ok ! nếu bạn giỏi thì bạn có cách tính khác tốt hơn mình tính ! mình chỉ tính được những cái mình gặp trực tiếp và tốt nhất tại VN mà mình biết thui, có thể không giỏi như bạn !
                  Thanks !

Comment

Nếu bạn nói vậy thì đúng rồi, mình giỏi hơn bạn.
                    Vì mình đơn giản ko chỉ nghe và hỏi những giải pháp của người khác mà tự biết kiếm thông tin, sắp xếp, và tìm giải pháp cho mình.
                    Điều duy nhất mình muốn đó là truyền 1 cái thông điệp tới tất cả những bạn đam mê networking:
                    --> đó là bạn ko cần giàu có để theo đuổi CCIE
                    --> bạn ko cần phải ra trường, kiếm việc, rồi mới sắp xếp điều kiện
                    --> bạn ko cần phải đi làm chục năm rồi mới dám thách thức nó
                    --> bạn ko cần phải có tất cả CCxP rồi mới dám lấy CCIE
                    ...

Comment

CCIE <<< Là một sản phẩm PR hoàn hảo của Cisco.
                      CCIE <<< Đồng nghĩa với Expert Cisco nhưng không phải là tất cả.
                      CCIE <<< Không còn là đỉnh cao theo như cái cách của Cisco nói (CCDE)
                      CCIE <<< Sẽ chẳng là gì nếu một ngày nào đó Cisco không còn là Cisco.
                      ...
                      Cái cần nhất là mục đích theo đuổi, không phải là cái CERT...

Comment

Originally posted by firey View Post
                        Nếu bạn nói vậy thì đúng rồi, mình giỏi hơn bạn.
                        Vì mình đơn giản ko chỉ nghe và hỏi những giải pháp của người khác mà tự biết kiếm thông tin, sắp xếp, và tìm giải pháp cho mình.
                        Điều duy nhất mình muốn đó là truyền 1 cái thông điệp tới tất cả những bạn đam mê networking:
                        --> đó là bạn ko cần giàu có để theo đuổi CCIE
                        --> bạn ko cần phải ra trường, kiếm việc, rồi mới sắp xếp điều kiện
                        --> bạn ko cần phải đi làm chục năm rồi mới dám thách thức nó
                        --> bạn ko cần phải có tất cả CCxP rồi mới dám lấy CCIE
                        ...
                        http://firey2002.blogspot.com/2011/0...-so-great.html
                        Thấy mấy bạn tranh luận sôi nổi quá nên tham gia tí, thực sự đến giờ này mình vẫn ko biết lấy CCIE để làm gì. Hiện tại mình đang có CCNP, nhưng ra đi làm cũng chẳng dùng hết nữa là. Vì tính chất công việc đòi hỏi phải biết nhìu thứ, các công nghệ của các hãng khác: Fortigate, Paloato, Juniper, Blade server và cả hệ thống server nữa, còn Netapp storage... Quá trời trời. Các thiết bị của các hãng này ở Mekong bank đang dùng đó, chỉ có Cisco là họ ko dùng thôi, mình ko nói phét đâu. Mình tự hỏi học giỏi Cisco làm gì để rồi ra đi làm, chỉ cần cấu hình vài command là đủ chạy rồi.
                        Nói vậy không phải là xem nhẹ Cisco, tại vì mình cũng rất thích Cisco, nhưng mình cũng khuyến khích là các bạn nên tìm hiểu thêm những thiết bị của các hãng khác. Nhớ trước đây mình giao hàng con Fortigate cho bên khách hàng kia, khách hàng này chạy hệ thống linux, nhưng sếp bên nước ngoài bắt sắm thêm con Fortigate. Rốt cuộc ko biết cấu hình nên suốt ngày điện thoại cho mình hoài, mình mới nói "thằng IT này thật cùi bắp".
                        Góp vui tí thôi, mình nghĩ khi các bạn đi làm IT cho công ty nào đó, mà chỉ có mình bạn là IT thì chắc các bạn sẽ phải biết hết mọi thứ thôi, ko riêng gì Cisco. Đôi khi phải lấy bằng đi dây mạng cũng nên.
                        YM & Email: dinhcuongvnvn@yahoo.com

Comment

Originally posted by hoccisco View Post
                          CCIE <<< Là một sản phẩm PR hoàn hảo của Cisco.
                          CCIE <<< Đồng nghĩa với Expert Cisco nhưng không phải là tất cả.
                          CCIE <<< Không còn là đỉnh cao theo như cái cách của Cisco nói (CCDE)
                          CCIE <<< Sẽ chẳng là gì nếu một ngày nào đó Cisco không còn là Cisco.
                          ...
                          Cái cần nhất là mục đích theo đuổi, không phải là cái CERT...
                          Mục đích là có CERT rồi, thì kiếm được bao nhiêu tiền.

Comment

Nhiều người cũng nói ko biết CCIE để làm gì vì ko dùng đến mức đó ? Dùng đến đâu đấy là khả năng của bạn, và cũng là thể hiện tầm nhìn nữa. Ít nhât là, nếu bạn đợi đến lúc ai đó nói "hãy học ABC đi" mới bắt đầu học thì chẳng phải bạn đã quá chậm chân so với người khác. Xin lỗi nhưng những công nghệ trong CCIE dù popular những cũng có mặt từ lâu rồi, mời bạn đọc Cisco Live để thấy cả 1 chân trời những thứ chưa đc nghe nói bao giờ ! Đó là về mặt công nghệ, còn CCIE ko chỉ có kiến thức, đó là 1 chặng đường và nó rèn rất nhiều thứ, và đó là lý do nó trở nên đáng tin cậy, dù lab case nhiều trường hợp còn chẳng thể nào tưởng tượng đc sẽ thấy trong thực tế.

CCIE là config trên đồ CIsco và nó chỉ quanh quẩn với 1 vài thiết bị, nhưng ko có nghĩa CCIE chỉ có Cisco, vì thứ nhất công nghệ là kiến thức và nhiều công nghệ chuẩn hoặc mở thì vendor nào cũng sử dụng. Thứ 2, việc config đến 1 lúc nào đó ko phải là big deal, vì đọc guide 1 hồi ai cũng có thể nắm đc vấn đề, CCIE chỉ là test kỹ năng trong trạng thái áp lực lớn và đòi hỏi tập trung cao độ, còn bình thường thì chúng ta thoải mái thời gian cho chỉ 1 vài command. Những kỹ năng vẫn là kỹ năng, và nó vẫn có giá trị ! Thứ 3 việc nắm vững về thiết bị vendor khác nhau, khả năng hỗ trợ, tính năng của từng dòng sản phẩm là yêu cầu bắt buộc nếu bạn làm Networking, vì thế bạn chẳng cần có lý do tiếp cận CCIE để chỉ làm việc với Cisco, nhưng tiếp cận đc với CCIE của Cisco thì bạn cũng có thể tiếp cận đc với bất kỳ vendor nào khác !

Cuồi cùng là quote cho bạn @hocisco: Đó là kể ra thì CCDE vẫn chưa phải là best of best, vẫn còn Arch ở cao nữa. CCIE về bản chất là cert, ko sai, nhưng nếu lấy nó làm 1 cái định hướng để xác định những thứ cần học và cần làm để phát triển sự nghiệp thì mình nghĩ đó là aim đúng đắn. Nếu bạn phụ thuộc vào cert đồng nghĩa với bạn phủ nhận khả năng của mình, vậy thì bằng ĐH cũng chỉ là thứ rẻ rách vì thời buổi này chẳng ai có thể tự hào với cái bằng ĐH của mình.

Mình nghĩ, và mình cảm thấy khi bạn giành đc CCIE, như kiểu bạn vừa tu luyện trên núi về, tự dưng cảm thấy cái tầm nó khác, tự tin hơn rất nhiều kể cả đối mặt với những thứ bạn chưa biết. Mình thấy CCIE ở VN manh mún, rời rạc và ko có cộng đồng, ko có sự khuyển khích hay chia sẻ đầy đủ thông tin, mình thực sư muốn có cách nhìn khác, trên thế giới có khoảng 20000 CCIE và với mình đó la cộng đồng gần gũi, thân thiện, luôn sẵn sàng chia sẻ và support. CCIE, ngoài nói về tech, thì nói nhiều về cuộc sống và sự nghiệp, và đó là thứ trải nghiệm đáng giá mà mình nghĩ CCIE đem lại.

Comment

CCIE thì chắc là ở trên mây rồi, nhưng kêu CCIE đi dây mạng thì CCIE sẽ ko làm được. hehe.

Comment

Working...
                              X