• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Chứng chỉ CCNP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Chứng chỉ CCNP

Chào các anh chị,
    Tôi đã thi đậu CCNA vào tháng 12/2003 và sau đó lấy được thêm 3 module của CCNP gồm (BCMSN, BCRAN và BSCI), tôi còn 1 môn BSCI nữa sẽ hoàn tất chứng chỉ CCNP. Vậy cho tôi hỏi:
    - Đối với giá trị của chứng chỉ CCNA sẽ là 3 năm + 2 năm kể từ khi thi môn CCNP đầu tiên, như vậy, đến tháng 12/2008 chứng chỉ CCNA của tôi sẽ ko còn giá trị???
    - Tôi thi môn BSMSN vào tháng 7/2005, tuy nhiên theo tôi được biết thì trong vòng 2 năm phải hoàn tất hết 4 module của CCNP thì mới có chứng chỉ, như vậy tính đến nay là đủ 2 năm, vậy nếu bây giờ tôi thi tiếp 1 module còn lại thì có được cấp chứng chỉ CCNP hay ko? Nếu vẫn được thì thời hạn cuối cùng để hoàn tất 1 module còn lại là bao lâu? có phải là 12/2008 ko?
    Rất mong được giải đáp chính xác.
    Trân trọng cảm ơn

hi

Ba môn CCNP mà bạn xitrum đã thi là môn gì?
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

chào anh Minh,
      Ba môn trong CCNP mà tôi đã thi là BCMSN, BCRAN và CIT.

Comment

hi

bạn phải thi thêm môn BSCI 3.0 (642-901). Không có ràng buộc bạn phải thi 4 môn ccnp trong vòng hai năm. Do đó bạn an tâm khi nào đủ $ và kiến thức thì đi thi.

Chỉ có một ràng buộc nhỏ, có thể dễ chịu, có thể khó chịu. Đó là từ 1 tháng 8, bạn phải thi Cisco tại các trung tâm khảo thí thuộc Pearson vue. Tại Saigon, vnpro là một trong những trung tâm khảo thí thuộc hệ thống này.

Thân mến,
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

anh Minh,

Em muốn hỏi là bằng CCNP cũng có giá trị trong thời hạn 3 năm.Nếu trong khoảng thời gian này người ở cấp CCNP chưa thể tiếp tục học lên CCIE do vấn đề tài chính hoặc lý do khách quan nào đó.Vậy để re-certified CCNP thì thí sinh sẽ phải thi lại tất cả 4 môn CCNP hay Cisco sẽ có đề thi riêng cho trường hợp này?

Comment

hi Junz

Để re-certified CCNP của bạn, bạn có hai cách:

một là, thi đậu bất kỳ kỳ thi ở cấp professional, tức là các môn thi có code 642-xxx.

hai là, thi đậu bất kỳ kỳ thi IE Written nào.

vậy, trong trường hợp bạn không thi lên CCIE, bạn chỉ cần thi lại 1 trong 4 môn CCNP là xem như được re-certified. Thời gian re-certified là ba năm kể từ lần cuối bạn thi lại môn 642-xxx.

Comment

Anh cho mình hỏi:

Bằng CCNP khi recertified Cisco hình như không gởi bằng (hard copy) cho mình. Vậy bằng cũ có dùng được không? Nếu sau ngày hết hạng ghi trên bằng thì làm sao để thuyết phục người khác là mình vẫn còn certified?

Thanks

Comment

Hi

Khi một người đã recertified xong (ở cấp độ ccna/ccnp), Cisco không gửi bằng hardcopy về.

Về vấn đề để thuyết phục người khác là tôi đã CCNP-certified hay ghê gớm hơn, là đã CCNP re-certified, bạn có nhiều cách.

Nếu đối tượng bạn đang cố gắng thuyết phục là sếp của bạn, bạn có thể đưa ra cái score-report của môn thi 642-xxx gần nhất mà bạn thi. Đồng thời bạn gửi cái link của Cisco trong đó nói rõ là sẽ re-certified nếu thi đậu một môn 642-xxx. Bạn đừng quên gửi các hóa đơn thi cho sếp của bạn vào dịp này.

Nếu đối tượng bạn đang cố gắng thuyết phục là dân non-IT, ví dụ như dân chứng khoán chẳng hạn, bạn có thể đơn giản chỉ cần show-off cái bằng ccnp đã quá hạn của bạn. Tôi nghĩ rằng họ không phân biệt nổi CCNP cũ và mới...

Nếu đối tượng cần phải thuyết phục của bạn là dân IT, nhưng level thấp hơn bạn (CCNA chẳng hạn), bạn có thể không cần show cái bằng ra. Bạn cũng không cần đưa score report ra. Tuy nhiên, có thể bạn cần nói chuyện càng nhiều càng tốt về các công nghệ cao siêu ở cấp độ CCNP. Nếu đó là các công nghệ nằm trong chương trình CCNP code mới thì chắc chắn sẽ đạt hiệu quả mong muốn (just kidding).

Comment

Lạ nhỉ, em nhớ là để renew CCNP thì phải thi lại 2 core chính là BSCI và BCMSN hoặc thi môn cộng gộp cả 2 core đấy mà. Anh Minh check xem em nhớ dúng hay sai nhé?:D
                  Hữu ý lạc hoa :) :)
                  Vô tình lưu thủy :( :(

Comment

hi phongnn

Bạn có trí nhớ tốt. Trước đây vẫn là như vậy. Nhưng chính sách gần đây của Cisco đã thay đổi. Bạn chỉ cần thi một môn 642-xxx.

Xem thêm thông tin từ trang cisco.

Cisco certifications are for all levels and technologies. Whether your dream role is in enterprise, security, automation, or the cloud, let Cisco pave the way.

Comment

Anh Minh, em có CCNA rồi, tháng 10/2007 là hết hạn. Vậy nếu em thi một module CCNP thì có được RE-Cetificated CCNA ko? Hiện tại CCNA và cả CCNP đã đổi code thi.

Thanks.
                      RK
                      CCxx 2004
                      Goal: MCXX2008
                      :106:

Comment

Ồ chào rosekiller,

Từ rất lâu rồi mới thấy bạn nói chuyện lại vụ học hành. Những thành viên cùng thế hệ "cổ thụ" như bạn bây giờ đều đã ccie, ngày đêm luyện lab, mang $$$ đi thi nơi xứ người....

Muộn còn hơn không. Để re-certified cái CCNA của bạn, bạn nên thi một trong bốn môn của CCNP hoặc bất kỳ môn nào bắt đầu bằng 642-xxx (thuộc về CCSP, CCVP...).

Chúc sớm giải quyết vụ bằng ccna nhé, để còn show-off với các em non-IT.

Comment

Em lười quá anh ạ! Đúng là lạc hậu và cổ thụ kinh. Cảm ơn anh đã nhắc nhở. Hi vọng sự hỗ trợ của anh sắp tới ;)
                          RK
                          CCxx 2004
                          Goal: MCXX2008
                          :106:

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
                            hi Junz

Để re-certified CCNP của bạn, bạn có hai cách:

một là, thi đậu bất kỳ kỳ thi ở cấp professional, tức là các môn thi có code 642-xxx.
                            Chào anh Minh và các bạn,

Chứng chỉ CCNP của em đã expire và em đã thi môn 642-661 BGP vào trước thời điểm CCNP expire 1 ngày. Tuy nhiên trong CertManager vẫn thể hiện CCNP đã bị expire, trong khi đó CCNA lại được thể hiện là đã được re-new. Anh Minh cho em hỏi là em đã re-new đúng cách chưa? Hay buộc phải thi 1 trong 4 môn của CCNP thì mới re-new được?

Comment

CCNA được re-new có đúng với ngày bạn thi môn BGP ko?

Comment

Working...
                              X