• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Có nên học CCNP?????????????

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Có nên học CCNP?????????????

Chào mọi người,

Hôm nay mình có một vấn đề nên muốn mọi người chia sẽ cho mình một ít kinh nghiệm. Mình hiện nay đã đi làm. Và đang làm cho một trung tâm Data Center. Hồi trước mình cũng có học CCNA ở VnPro.

Giai đoạn này mình đã suy nghĩ rất nhiều về con đường phía trước của bản thân. Mình đang phân vân giữa 2 hướng: đó là hướng Kỹ Thuật và hướng thứ 2 là đi bên Kinh Tế :). Tại vì mình thấy làm bên Kỹ thuật chỉ có thời trai trẻ thôi, còn về già thì kinh tế nó tốt hơn ^-^. Với lại mình thấy kỹ thuật lương lá chẳng là gì so với tụi kinh tế cả. Tại bạn bè mình dân kinh tế cũng nhiều, đối với dân kỹ thuật mình mức lương mười mấy triệu 1 tháng là trên cả mong đợi, thế mà đối với tụi kinh tế, thì đó là 1 con số quá bình thường. hix hix. :(

Và nếu mình mà theo hướng Kinh tế thì mình sẽ đăng ký khóa học chuyển tiếp sang kinh tế, sau đó sẽ dự thì cao học kinh tế vào năm sau. Nếu đậu thì sẽ mất khoảng 3 năm để lấy bằng thạc sỹ.

Còn nếu theo bên kỹ thuật thì mình sẽ học chương trình CCNP. Nhưng nhiều lúc suy nghĩ kỹ lại thì không biết nó có hữu ích đúng như với đồng tiền mà chúng ta bỏ ra hay không:-?? Học CCNP quả là hơi tốn kém, đợt này có khuyến mãi mà học phí cũng là gần 22 triệu rồi :(((chưa tính tiền thi).

Mình cũng đã tham khảo nhiều bạn bè và đồng nghiệp. Có người thì cũng khuyên mình đi học, có người thì bảo không nên học. Mình nghĩ đi học thì học rất chi là nhiều thứ, nhưng khi làm thì chỉ xài vài món là đủ rồi, vì thế mình sợ học xong rồi, để lâu rùi cũng lục nghề hết. Hơn nữa là dân kỹ thuật, mình thấy mọi người đi làm khoảng thời gian vài năm là nghĩ rồi (độ khoảng dưới 35 tuổi). Nên mình thấy học CCNP thấy hơi phí.

Hơn nữa công ty mình thì có đầy đủ các thiết bị Router, Switch các dòng cao cấp của Cisco, Dell, HP, Juniper để làm LAB. Vì thế mình định thay vì đầu tư 22 triệu để đi học CCNP thì mình sẽ dành số tiền đó để học anh văn, và kiến thức CCNP mình sẽ tự học và lên công ty làm Lab. Nếu có gì thắc mắc thì mình sẽ hỏi mấy người đồng nghiệp vì đồng nghiệp của mình CCNP cũng nhiều. Không biết mình tính như vậy có đúng không?

Và hiện tại mức lương của mình cũng khoảng 5,5Tr/tháng. Không biết mức lương dành cho CCNP (có trình độ khá) trên thị trường là bao nhiêu nhỉ?:-?

Nói tóm lại mình định thời gian khoảng 3 năm tới mình sẽ đi làm bên kỹ thuật để lấy tiền học Anh Văn và Kinh tế. Sau đó lấy xong bằng cao học thì sẽ chuyển sang kinh tế luôn. Không biết tính toán như thế có ổn không? Hiện tại thì trình độ Anh văn mình cũng khá.

Mọi người ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cho mình với nhé.

Thanks in advance!!!!!!!!!!!!!!!
    Last edited by help_it; 25-08-2010, 09:38 AM.

Hi,
    Mình thấy bạn đang đứng núi này trông núi nọ rồi :)
    Ai bảo là dân IT không thể làm kinh tế :((, thầy ĐQM (chủ 4room này), 100% là dân IT, vậy mà thầy M làm kinh tế đang lên vù vù kia kìa :-?
    Ai bảo là dân IT thì nghèo hơn dân KT, bạn coi thử những người giàu hàng đầu thế giới như Bill Gates, Steve Ballmer(Microsoft), Lary Page, Sergay Brin (Google)..., họ đều đi từ IT mà giàu lên.
    Vấn đề giàu hay không một phần là do bạn có vốn đề làm kinh tế không, phần còn lại là bạn làm kinh tế như thế nào. Mình không nghỉ nhất thiết phải học chuyên ngành KT thì mới có thể mở công ty, làm kinh tế... Nếu thích làm kinh tế, khi có vốn rồi bạn có thể nghỉ tới các khóa học kinh doanh, CEO...

Good luck!

Comment

Originally posted by bambooflute View Post
      Hi,
      Mình thấy bạn đang đứng núi này trông núi nọ rồi :)
      Ai bảo là dân IT không thể làm kinh tế :((, thầy ĐQM (chủ 4room này), 100% là dân IT, vậy mà thầy M làm kinh tế đang lên vù vù kia kìa :-?
      Ai bảo là dân IT thì nghèo hơn dân KT, bạn coi thử những người giàu hàng đầu thế giới như Bill Gates, Steve Ballmer(Microsoft), Lary Page, Sergay Brin (Google)..., họ đều đi từ IT mà giàu lên.
      Vấn đề giàu hay không một phần là do bạn có vốn đề làm kinh tế không, phần còn lại là bạn làm kinh tế như thế nào. Mình không nghỉ nhất thiết phải học chuyên ngành KT thì mới có thể mở công ty, làm kinh tế... Nếu thích làm kinh tế, khi có vốn rồi bạn có thể nghỉ tới các khóa học kinh doanh, CEO...

Good luck!
      Quá hay....
      Lời động viên to lớn cho anh em IT

Comment

@help_it: Nhắn Yahoo của bạn vào Inbox của tui, tui có vài lời muốn nói.
        Từ nay quyết chí đi tu, ráng luyện công mong ngày thành chính quả. Nam mô a di đà phật. Thiện tai. Thiện tai.

Comment

em nhỏ tuổi nhưng theo em thế này ạ:
          - Bác cứ xem lại cái CCNA của bác trình đến thế nào rồi, ông anh em học mỗi cái CCNA, bây giờ làm leader của một công ty, anh em bảo cái CCNA chẳng là cái gì cả, quan trọng là mình học đuợc gì, nghiên cứu là chính, vừa đi làm vừa học thêm kiến thức thực tế. Bác bảo luơng của kinh tế hơn luơng của mình thì theo em là không đúng cho lắm. Nếu như bác pro, lương của bác sẽ rất cao ( lương của ông anh em bây giờ là 1200usd). Và anh ấy cũng làm thêm về bên kinh tế.hì. rất mong bác sẽ chọn đuợc một con đuờng tốt cho mình

Comment

Chắc hoanbq sẽ mách nước hay cho bạn.
            Bạn có thể tự nâng cao kiến thức bằng cách tự học và Lab tại cty, đó là lợi thế, vấn đề là kiến thức thật mình có. Học thêm về KT, sau này bạn có thể làm về tư vấn giải pháp, sale, phát triển kinh doanh, nói chung là làm việc liên quan đến kinh doanh, nhưng phải vận dụng tốt kiến thức chuyên môn để thuyết phục khách hàng.
            Nhiều ông IT có thể vẽ ra mô hình đẹp cho khách hàng, nhưng fải hoa lá thế nào, để khách hàng nghe, và dùng dich vụ của mình, kiếm được cái hơp đồng dịch vụ cũng sống được.

Vấn đề khác là nghề nào cũng có ngừời thành công, không thể so voi Bill Gate hay ĐQM, vì đó là thiểu số thôi.
            Ho Tuan Manh
            tuan_manh2001@yahoo.com

Comment

ông anh em là dân Toán Kinh Tế, làm 10 năm về IT chịu không nỗi nhảy sang làm kinh tế mới có 2 năm mà nó cứ vù vù

Comment

Nếu không muốn dậm chân tại chỗ thì phải tiến tới "NP" chứ!:)>-

Comment

dau phai dan IT la ko the lam giau dau pa. chu yeu la do minh co kha nang lam giau hay ko thoi. tui nghi nen kiem 1 em hoc kinh te cho nhanh chu pa hoc lam gi cho lau :D:D
                  System Engineer
                  MIT
                  Cert: CCNP, DCNI, MCSE & RCSA

Thanh cong la biet dung day sau that bai :57::)>-

Comment

Originally posted by help_it View Post
                    Chào mọi người,

Hôm nay mình có một vấn đề nên muốn mọi người chia sẽ cho mình một ít kinh nghiệm. Mình hiện nay đã đi làm. Và đang làm cho một trung tâm Data Center. Hồi trước mình cũng có học CCNA ở VnPro.

Giai đoạn này mình đã suy nghĩ rất nhiều về con đường phía trước của bản thân. Mình đang phân vân giữa 2 hướng: đó là hướng Kỹ Thuật và hướng thứ 2 là đi bên Kinh Tế :). Tại vì mình thấy làm bên Kỹ thuật chỉ có thời trai trẻ thôi, còn về già thì kinh tế nó tốt hơn ^-^. Với lại mình thấy kỹ thuật lương lá chẳng là gì so với tụi kinh tế cả. Tại bạn bè mình dân kinh tế cũng nhiều, đối với dân kỹ thuật mình mức lương mười mấy triệu 1 tháng là trên cả mong đợi, thế mà đối với tụi kinh tế, thì đó là 1 con số quá bình thường. hix hix. :(

Và nếu mình mà theo hướng Kinh tế thì mình sẽ đăng ký khóa học chuyển tiếp sang kinh tế, sau đó sẽ dự thì cao học kinh tế vào năm sau. Nếu đậu thì sẽ mất khoảng 3 năm để lấy bằng thạc sỹ.

Còn nếu theo bên kỹ thuật thì mình sẽ học chương trình CCNP. Nhưng nhiều lúc suy nghĩ kỹ lại thì không biết nó có hữu ích đúng như với đồng tiền mà chúng ta bỏ ra hay không:-?? Học CCNP quả là hơi tốn kém, đợt này có khuyến mãi mà học phí cũng là gần 22 triệu rồi :(((chưa tính tiền thi).

Mình cũng đã tham khảo nhiều bạn bè và đồng nghiệp. Có người thì cũng khuyên mình đi học, có người thì bảo không nên học. Mình nghĩ đi học thì học rất chi là nhiều thứ, nhưng khi làm thì chỉ xài vài món là đủ rồi, vì thế mình sợ học xong rồi, để lâu rùi cũng lục nghề hết. Hơn nữa là dân kỹ thuật, mình thấy mọi người đi làm khoảng thời gian vài năm là nghĩ rồi (độ khoảng dưới 35 tuổi). Nên mình thấy học CCNP thấy hơi phí.

Hơn nữa công ty mình thì có đầy đủ các thiết bị Router, Switch các dòng cao cấp của Cisco, Dell, HP, Juniper để làm LAB. Vì thế mình định thay vì đầu tư 22 triệu để đi học CCNP thì mình sẽ dành số tiền đó để học anh văn, và kiến thức CCNP mình sẽ tự học và lên công ty làm Lab. Nếu có gì thắc mắc thì mình sẽ hỏi mấy người đồng nghiệp vì đồng nghiệp của mình CCNP cũng nhiều. Không biết mình tính như vậy có đúng không?

Và hiện tại mức lương của mình cũng khoảng 5,5Tr/tháng. Không biết mức lương dành cho CCNP (có trình độ khá) trên thị trường là bao nhiêu nhỉ?:-?

Nói tóm lại mình định thời gian khoảng 3 năm tới mình sẽ đi làm bên kỹ thuật để lấy tiền học Anh Văn và Kinh tế. Sau đó lấy xong bằng cao học thì sẽ chuyển sang kinh tế luôn. Không biết tính toán như thế có ổn không? Hiện tại thì trình độ Anh văn mình cũng khá.

Mọi người ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cho mình với nhé.

Thanks in advance!!!!!!!!!!!!!!!
                    Có rất nhìu người có câu hỏi giống bạn. Có người thành công trên con đường kỹ thuật, có người thành công về kinh tế, còn những người đặt ra câu hỏi như vậy thì hầu hết là người chưa biết gì. Mình nghĩ bạn cũng đã đi làm rồi mà, vậy mà vẫn chưa biết mình nên chọn như thế nào sao. Câu hỏi này để bạn tự trả lời thì hay hơn, kinh tế thì dễ thành công hơn kỹ thuật nhưng ko phải ai cũng thành công cả. Bạn nên nghĩ là bạn sẽ gắn bó với công việc nào từ nay đến cuối đời thì nên làm việc đó.
                    YM & Email: dinhcuongvnvn@yahoo.com

Comment

samson79 nói rất đúng!mình sẽ gắn bó với công việc nào thì sẽ cố gắng phát triển khả năng của mình theo đó!Đừng mang so sánh với nhau để rồi lại hoang mang với quyết định của mình.Mình quyết định đi theo đường nào thì ráng đi cho hết!

Comment

Originally posted by hoanbq View Post
                        @help_it: Nhắn Yahoo của bạn vào Inbox của tui, tui có vài lời muốn nói.
                        vu.lenhat@yahoo.com.vn Bạn có lời khuyên gì ah. Mình cũng rất muốn học CCNP. Hiện mình sắp tốt nghiệp đại học ngành điện tử viễn thông nhưng mình rất thích học network.Mong bạn cho vài ý kiến

Comment

Chào bạn help_it,

Bạn dự định
                          + Học CCNP
                          + Hoặc học kinh tế

Vậy dự định về làm kinh tế của bạn có liên quan tới lĩnh vực công nghệ thông tin hay không=> nếu không liên quan gì cả thì chọn kinh tế.

Nếu có liên quan tới ngành công nghệ thông tin thì bạn nên làm khóa CCNP:
                          + Thời còn trẻ học dễ tiếp thu hơn
                          + Có kiến thức vững vàng để bổ sung cho ngành kinh tế liên quan lĩnh vực công nghệ thông tin về sau. Cho bạn một bức tranh đầy đủ về hệ thống mạng từ trong ra ngoài. Học CCNP không chỉ phải làm kĩ thuật, họ có thể làm tư vấn, design, thiết kế hệ thống mạng, giải pháp mạng, hệ thống tích hợp.
                          Vì ngay cả những người tư vấn phần mềm họ cũng cần phải biết về mạng.
                          + Vnpro đang có khóa khuyến mãi CCNP.

Bạn có hỏi lương một kĩ thuật khá có CCNP lương bao nhiêu.
                          Mới đây Viettel tuyển kĩ sư core có bằng ĐH chính quy + CCNP: lương trên 10M.
                          Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
                          Yahoo : phamminhtuan_vnpro
                          -----------------------------------------------------------------------------------------------
                        Trung Tâm Tin Học VnPro
                        149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
                        Tel : (08) 35124257 (5 lines)
                        Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
                        Support Forum: http://www.vnpro.org
                        - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
                        - Phát hành sách chuyên môn
                        - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
                        - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
                        Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Dear all,

Mình xin cảm ơn sự chia sẽ kinh nghiệm, ý kiến và quan điểm của mọi người. Cuối cùng thì mình cũng tìm được câu trả lời cho bản thân. ^-^

Xin chúc mọi người luôn vui vẻ và thành công. :)

Thân ái,

Comment

Originally posted by logmeinvietnam View Post
                            Chào bạn help_it,

Bạn dự định
                            + Học CCNP
                            + Hoặc học kinh tế

Vậy dự định về làm kinh tế của bạn có liên quan tới lĩnh vực công nghệ thông tin hay không=> nếu không liên quan gì cả thì chọn kinh tế.

Nếu có liên quan tới ngành công nghệ thông tin thì bạn nên làm khóa CCNP:
                            + Thời còn trẻ học dễ tiếp thu hơn
                            + Có kiến thức vững vàng để bổ sung cho ngành kinh tế liên quan lĩnh vực công nghệ thông tin về sau. Cho bạn một bức tranh đầy đủ về hệ thống mạng từ trong ra ngoài. Học CCNP không chỉ phải làm kĩ thuật, họ có thể làm tư vấn, design, thiết kế hệ thống mạng, giải pháp mạng, hệ thống tích hợp.
                            Vì ngay cả những người tư vấn phần mềm họ cũng cần phải biết về mạng.
                            + Vnpro đang có khóa khuyến mãi CCNP.

Bạn có hỏi lương một kĩ thuật khá có CCNP lương bao nhiêu.
                            Mới đây Viettel tuyển kĩ sư core có bằng ĐH chính quy + CCNP: lương trên 10M.
                            Cho em hỏi là có bằng ĐH viễn thông mà kiến thức viễn thông đã quên hết rồi, chỉ có bằng CCNP thì có thể làm việc giống như là kỹ sư core được hông :D

Comment

• Working...
                              X