• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lỗi củ chuối với các card mạng và Modem.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗi củ chuối với các card mạng và Modem.

Hix,
    Không biết có ai gặp tình trạng như máy nhà mình không.
    Giai đoạn 1: Bật máy lên là Modem đang chạy bình thường thì lăn đùng ra chết -> mất mạng Internet, LAN: OK (trước đấy 2 máy trong mạng vẫn đang online bình thường). RÚt dây mạng của máy đó ra thì Modem sống lại :D.
    Thử: Khi khởi động thì rút dây cáp mạng ra, sau khi khởi động xong thì cắm dây vào --> OK. Không bị mất mạng.

Giai đoạn 2:
    Bây giờ thì có làm cách gì đi nữa thì cứ cắm cái dây mạng của máy này vào là tiêu luôn. Khỏi Internet gì cả.
    Đã thay cả card mạng lẫn dây mạng mà chẳng ăn thua. Vẫn vậy.

Có bác nào biết về lỗi này thì chỉ cho mình với.
    Cám ơn nhiều.

Hi , modem của bạn có hỗ trợ chức năng NAT cho nhiều PC hay ko vậy ? Đang xài static hay dynamic IP trong Lan cho các PC ?

Comment

Thanks Net_sh.
      Mình nghĩ là Modem nào cũng có hỗ trợ tính năng NAT cho nhiều PC cả. Trước đây nhà mình vẫn 3 máy vô 1 lúc không vấn đề gì mà. Hiện tại mình đang dùng static ip.

Vấn đề củ chuối này làm mình bực quá.
      Last edited by ngd; 26-11-2006, 07:40 PM.

Comment

Hi

Bạn ngd dùng modem ADSL của hãng nào? Sơ đồ gắn modem adsl này như thế nào? có gắn vào một server nào đó hay không?

Thân mến
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
        https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

-Có khả năng thằng PC thứ 3 này bị nhiễm virus nặng , nên mỗi khi cắm nó vào Lan ,nó send data ra ngoài liên tục làm modem die theo luôn . Quét virus xem sao !
          -Có thể do OS của thằng PC 3 này bị lỗi -> reinstall hoặc repair OS
          -Modem bị lỗi gì đó , bạn đem nó đi check xem sao

Mà khi cắm PC3 vào Lan ,bạn check thử xem các thông số ip/dg/dns/sm của 2 PC còn lại có bị thay đổi gì ko ? Cho xem mô hình Lan của bạn luôn đi !

Comment

To: Dangquangminh
            Modem em dùng là Surecom 4 cổng. Của em dùng ở nhà nên không có thằng Server nào cả mà các PC nối thằng đến thằng Modem luôn.
            To: Net-sh
            Mình cũng nghĩ đến khả năng thằng này nó bị virus, vì trước đây cty mình cũng gặp tình trạng tương tự, nhưng mình nghĩ kể cả trường hợp máy mình có nhiễm virus nặng, thằng modem liên tục nhận gói tin từ máy nhiễm virus thì cũng chỉ làm cho kết nối ra Internet bị chậm hay request timeout khi lướt web thôi. Chứ ping 203.162... hay nslookup thì vẫn phải được chứ? Hơn nữa khi cắm máy mình vào thì đèn Link Interrnet đang sáng đứng liền chuyển sang nhấp nháy luôn, vào modem thấy mất IP. Chạy Dianostic Test thấy lúc nó báo là lỗi ATM, lúc thì PPPoE..... rất linh tinh
            Nhưng kể cả khi mình cài lại Win thì nó vẫn bị tình trạng tương tự (WinXP sp2).
            Khi cắm PC3 vào LAN thì 2 máy kia mọi thứ vẫn như vậy (static mà).

Mình không nghĩ là modem bị lỗi, vì ko cắm PC3 vào thì 2 máy kia vẫn dùng bình thường mà. Thỉnh thoảng có laptop của bạn bè đến cũng dùng net như bình thường.

Thanks các bác vì đã reply.

Comment

Bác có thể nói rõ hơn chút nữa ko , máy nào ko vào được net ? (cả 3 máy hay chỉ máy thứ 3 thôi ?) .Nếu dùng một máy tính thứ 3 khác thì tình trạng thế nào ?

Comment

Nếu như bác đã thay NIC , cable ,cài lại WIn luôn rồi mà vẫn bị vậy mình nghĩ là do thằng modem gây ra rồi . Một vài ý kiến...

Comment

Hi Manhtuan,
                  Mình đã bảo là: khi máy thứ 3 cắm vào modem thì modem mất IP pub mà --> không có máy nào vào được Internet hết trơn.
                  Còn việc modem bị hỏng thì mình cũng nói ở trên. Các máy khác cắm vào không sao cả, vẫn vào net bình thường. Kể cả máy ở chỗ khác mang đến cắm vào vẫn chạy bình thường mà. Chỉ duy nhất 1 thứ 3 này là bị thôi.

Comment

Mượn tạm router của ai đó về test thử là biết liền nguyên nhân do đâu rồi

Comment

hè hè , chuyện này theo CÁ nhà tớ thì bác xem lại cái cáp của bác cả 3 sợ đã bấm đúng chưa (tớ cũng bị gần giống thế 1 lần rồi) ? bấm sai cũng bị broadcast đó, thay cái NIC khác xem, và sau cùng là cài lại cái computer.
                      Last edited by camaptrang; 27-11-2006, 03:07 PM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                      http://www.asterisk.vn

Comment

To Love: Mình biết mượn đâu ra Router để mang về nhà bây giờ :(
                        To Camaptrang: Mình thay cáp rồi mà: dùng cáp kèm theo modem với toàn cáp Cisco thì chắc là ko phải do cáp bấm nhầm rồi. Thay NIC và cài lại win rồi cũng vẫn thế. Dùng Snifffer Pro để kiểm tra cũng không thấy có dấu hiệu bất thường nào cả.
                        Củ chuối không chịu được. Hay là bán quách cái máy đi cho xong, mua máy mới. Nhưng mà kiếm đâu ra $ để mua máy mới bây giờ :((.

Cám ơn các bác rất nhiều vì đã giúp đỡ :)

Comment

Sao bác ko rút hết dây của các máy khác ra, cắm riêng mỗi cái máy gây lỗi vô để kiểm tra xem sao? Nếu sau khi "mất mạng" thì ping từ máy tính tới gateway modem có đc ko?
                          Cứ để yên tình trang "mất mạng" đó thử disable card LAN trên máy, xong gắn 1 cái máy tốt vô kiểm thử modem nó có "sống" lại ko?
                          Muốn biết chính xác cái máy tạo lỗi kia là do hardware hay software thì cắm nó vô nhưng đừng khởi động Windows (nhấn Pause sau khi POST, or rút cha cái ổ cứng ra) :D, trường hợp đó nếu sau khi bật máy, đèn trên card LAN sáng lên sau đó gây "teo" modem thì đúng là do hardware, còn nếu ko bị sao thì thử cho khởi động Windows luôn, sau khi khởi động mà khiến modem "tèo" thì khả năng nhiều là do software, cũng có thể vẫn do vấn đề hardware, thay card LAN qua khe PCI khác, nếu BIOS cho phép change IRQ thì change thử v..v...

Comment

Hix,
                            Mình nghĩ là do phần cứng. Vì chỉ cần máy đó bật lên thì ngay từ lúc test memory Modem đã lăn đùng ra chết rồi.
                            Trước đây mình nghĩ là do card mạng onboard nên có thể lỗi từ đó. Mình đã cắm card mạng khác vào, dùng được ổn định khoảng 2 tháng gì đó. Bây giờ lại lăn ra chết.
                            Bây giờ mình không nghĩ vấn đề là do Win hay virus nữa. Có lẽ sẽ chuyển suy nghĩ sang hướng mainboard vậy :(:(

Comment

Sao bác ko nghĩ do modem có vấn đề ? Bác đã thay card ,dây ,cài lại hết rồi mà vẫn ko được chứng tỏ lỗi nằm ở modem rồi. Hardware của PC làm sao lại có thể gây nhiễu đến modem được !?!? (mất IP như trong trường hợp này)

Comment

Working...
                              X