• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cắm thêm RAM thế nào ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cắm thêm RAM thế nào ?

Chào mọi người , PC mình hiện có 1 thanh RAM 128 MB , Intel Celeron 850 (hic ,chưa có tiền mua máy mới :D ) . nay mình muốn cắm thêm 1 thanh RAM nữa ,nhưng mình ko hiểu :

1/Làm sao xác định được thanh RAM hiện tại là DD hay SDRAM ?

2/Bus của thanh RAM hiện tại ?

3/ Thanh RAM thêm vào có cần phải cùng nhãn hiệu MB với thanh RAM hiện có ?

4/Giả sử mình cắm thêm 1 thanh RAM 1GB nữa có được ko ?

5/Main board có cần phải hỗ trợ ko ? Và làm sao biết được mainboard có hỗ trợ hay ko?

Cám ơn mọi người !

Hi,

- Câu 5 trả lời cho câu 4,1
    - Câu 4 trả lời cho câu 2
    - Câu 3 : "cần phải cùng nhãn hiệu và MB với thanh RAM hiện có" (và nhớ cắm slot 1-3 ; 2-4 mục đích là chạy "dual")

have fun!
    Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Originally posted by manhtuan View Post
      Chào mọi người , PC mình hiện có 1 thanh RAM 128 MB , Intel Celeron 850 (hic ,chưa có tiền mua máy mới :D ) . nay mình muốn cắm thêm 1 thanh RAM nữa ,nhưng mình ko hiểu :

1/Làm sao xác định được thanh RAM hiện tại là DD hay SDRAM ?

2/Bus của thanh RAM hiện tại ?

3/ Thanh RAM thêm vào có cần phải cùng nhãn hiệu MB với thanh RAM hiện có ?

4/Giả sử mình cắm thêm 1 thanh RAM 1GB nữa có được ko ?

5/Main board có cần phải hỗ trợ ko ? Và làm sao biết được mainboard có hỗ trợ hay ko?

Cám ơn mọi người !
      1/ SD có 2 khe cắt giữa thanh RAM, còn DD thì có 1 khe cắt.
      2/ BUS của ram bạn có thể nhìn trên Tem của ram xem coi có ghi không ? còn bus ram có thể xem được nếu là dân HARD chuyên nghiện thì nhìn thông số chip hoặc vào web check ... nếu đang gắn trên máy đang chạy thì bạn có thể xem bằng system information , hoặc bạn down CPU_Z về check ... cái này check được nhiều kể cả Main của bạn
      3/ không nhất thiết cùng nhãn hiệu và bus , nhưng best nhất thì nên, nhưng trường hợp bất quá bạn khó kiếm được cái cùng loại thì đành chịu,lúc này hiệu xuất không đạt cao nhất ... (vidu laptop của mình sài 2/512 ECC bus 333 có 1 thanh bị lỗi mình lấy 1/512 thường bus 266 gắn thêm vào chạy OK chỉ hơi chậm hơn 2 thanh ECC một chút)
      4/ được nếu bạn gắn vào được ....
      5/ nếu main không hổ trợ thì gắn không thành công, biết có thể xem trên catolo, hoặc web hoặc cứ gắn vào được là ok ...
      Last edited by camaptrang; 18-01-2007, 09:56 AM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
      http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by camaptrang View Post
        3/ mình sài 2/512 ECC bus 333 có 1 thanh bị lỗi mình lấy 1/512 thường bus 266 gắn thêm vào chạy OK chỉ hơi chậm hơn 2 thanh ECC một chút)
        Cho mình hỏi thêm , 2 thanh RAM khác bus nhau (333 và 266) vẫn chạy chung được hả bạn ? Như trường hợp của bạn mỗi thanh 512 có bus khác nhau ,vậy khi check vẫn là 1024MB ? Sao bạn biết chậm hơn vậy ? (căn cứ vào các chương trình chạy hay sử dụng hay số MB nhỏ hơn ,...?)

Nếu mainboard có hỗ trợ thì ghi là dual RAM hả bạn ? Dấu hiệu nào để ta có thể biết được có thể cắm thêm RAM ?

Cám ơn bạn trước nhé !

Comment

Originally posted by manhtuan View Post
          Cho mình hỏi thêm , 2 thanh RAM khác bus nhau (333 và 266) vẫn chạy chung được hả bạn ? Như trường hợp của bạn mỗi thanh 512 có bus khác nhau ,vậy khi check vẫn là 1024MB ? Sao bạn biết chậm hơn vậy ? (căn cứ vào các chương trình chạy hay sử dụng hay số MB nhỏ hơn ,...?)

Nếu mainboard có hỗ trợ thì ghi là dual RAM hả bạn ? Dấu hiệu nào để ta có thể biết được có thể cắm thêm RAM ?

Cám ơn bạn trước nhé !
          Mấy thứ này mà giải thích thì dài dòng và lung tung dẫn đến là sai bét ... nên mạn phép là bạn cần hỏi chi tiết theo lối kỹ thuật đo lường thì tớ chịu mà nếu bạn ở TPHCM thì đến nhà bạn tớ anh ta sẽ nói cho bạn theo đúng dân hard chuyên nghiệp ...
          Bạn cứ mạnh dạn gắn 2 thanh khác bus chúng chạy chung được hay không phần nhiều do Main quyết định, và hơn nữa với đời củ thì các ram khác nhau (1 mặt or 2 mặt hoặc buss khác nhau) thì chạy xung điện khác nhau .. nên chúng thườg kén .. còn hiện nay thường chúng chỉ kén là DDR hoặc DDR2 (2 cái này khác xung điện) ....
          còn chuyện chậm thì trên cả lý thuyết và thực tế đều thấy ... nếu 2 thanh này gắn chung thì thường bus sẽ là 266 hặc thấp hơn, còn hiện nay chỉ có các nhà máy lớn sản xuất hardware họ mới có máy do đếm, đến pcworld mà còn chéck bằng cách cho chạy chương trình bấm đồn hồ ... thì tớ hỏi cậu tớ check bằng giì bây giờ ... nếu bạn sài quen thì khi chương trình hay máy chậm bạn sẽ cảm nhận được ...

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
          http://www.asterisk.vn

Comment

Cám ơn bạn nhiều lắm ... :) Bạn giải thích quá chi tiết , tuy nhiên có một số cái bạn chưa giải thích giùm mình...:)

Tóm lại vấn đề của mình là vậy: mình muốn thay CPU và gắm thêm RAM , câu hỏi là :

1/ Làm sao biết được CPU nào có thể gán vào mainboard của mình được ? Căn cứ vào thông số gì trên main và CPU vậy ?

2/ Làm sao biết được mainboard có hỗ trợ cắm thêm ram ? Mình biết là có thể coi manual ,nhưng ko hiểu nó ghi thế nào thì biết là cắm được hoặc ko cắm được ...?

PS: bạn có thể cho mình số phone của anh bạn chuyên nghiệp về hảdware mà bạn giới thiệu ko ?

Thanks nhiều nhé ...

Comment

1/ Nồi nào úp vung nấy, hễ mainboard xài socket 478 thì cắm CPU 478, xài 775 thì cắm 775, xài 370 thì cắm 370 :p & muốn bít nó xài socket nào thì mở ra coi or coi sách manual.
              Main hỗ trợ tốc độ CPU được tới đâu thì cắm CPU tới đó, vd: main support tới 2.8GHz thì cắm con <= 2.8GHz, 3.2GHz thì cắm con nào <= 3.2GHz, muốn bít nó support tốc độ tới đâu thì dở manual ra xem.
              2/ Tương tự 1/ hễ xài DDR thì ra mua RAM DDR, DDR2 thì mua DDR2, RIMM thì mua RIMM (RAMBUS), DIMM thì mua DIMM :p
              main hỗ trợ dung lượng RAM tới đâu thì mua tới đó (nếu có đủ $ hehe...)

Comment

Originally posted by harmonylove View Post
                2/ Tương tự 1/ hễ xài DDR thì ra mua RAM DDR, DDR2 thì mua DDR2, RIMM thì mua RIMM (RAMBUS), DIMM thì mua DIMM :p
                main hỗ trợ dung lượng RAM tới đâu thì mua tới đó (nếu có đủ $ hehe...)
                1/ Cám ơn bạn , vậy nếu 2 RAM khác MB (thí dụ một cái 128MB và 1 thanh 512MB) thì cắm vào được ko ? Mình nghe nói nếu cắm SD & DD cùng lúc thì sẽ làm hỏng hay cháy RAM gi đó ? Có ai thử chưa vậy :D

2/Làm sao phân biệt được DDR & DDR2 & RIMM & DIMM mà chỉ cần nhìn bên ngoài ?

Thanks các bác nhé
                Last edited by manhtuan; 20-01-2007, 10:44 PM.

Comment

Cắm Ram cùng loại thôi, ko nên cắm khác loại vì có thể nó sẽ ko chạy or có thể sẽ có những nguy hiểm khác, cháy nổ khói lửa om sòm chẳng hạn, hehe :p

Nếu Ram ko phải cắm theo dạng DuAL thì ko cần thiết phải gắn cùng dung lượng, gắn 1 thanh 1GB + 1 thanh 512MB cũng chả sao (mình đang xài con máy gắn 2 thanh 32MB + 1 thanh 128MB, chạy mấy năm rùi vẫn tốt chán).

Nhìn bên ngoài thì fân biệt giữa DDRAM và SDRAM là ngó cái chân cắm. DD thì chỉ có 1 khe trống dưới chân trong khi SD thì có 2 khe.

Fân biệt DDR và DDR2 thì đọc cái mạc wảng cáo :D

Fân biệt giữa SIMM và DIMM thì nhìn cái thanh ram, SIMM (cũ xì xưa lắc) thì ngắn ngủn như RAM laptop còn DIMM thì giống Ram ngày nay!
                  Contact me:
                  Y!M: anhtai_yms
                  MSN: anhtai83@hotmail.com

Comment

Oh , mình đã hiểu hoàn toàn vấn đề rồi . Thanks mọi người nhiều...:D . Main của mình có 2 khe cắm RAM , mình rút RAM ra ,cắm vào khe còn lại thì ko khởi động được nữa (lúc khởi động kêu bíp bíp...) . Vậy nghĩa là khe cắm đó bị hư hả các bác ?

PS: Mình hiện đang kiếm tài liệu giáo trình (ebook thôi , video mình có rồi) hardware A+ , ai có hoặc biết xin vui lòng chỉ giùm hoặc chia sẽ giùm mình

To Camaptrang: bạn có thể cho mình phone của anh bạn hard chuyên nghiệp mà bạn đã giới thiệu ko? Vì hiện nay công việc của mình liên quan rất nhiều đến hardware...Cám ơn trước...
                    Last edited by manhtuan; 22-01-2007, 09:58 PM.

Comment

Working...
                    X