• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cách phân vùng lại ổ cứng ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cách phân vùng lại ổ cứng ?

Mình mới mua Laptop, xài windows 7 Home Premium có bản quyền, về nhà kiểm tra xem người ta phân vùng như thế nào thì thấy chỉ có 1 ổ C cài windows trên đó với hình như thế này :

Hình các phân vùng trong Management :

Giờ mình muốn thu nhỏ ổ C còn khoảng 120GB và phần còn lại dành hết cho ổ D. Mình dùng chức năng Shrink volume trong windows 7 thì nó báo như vậy :

.

Tức là ổ cứng khoảng 600GB mà nó chỉ cho shrink có khoảng 280GB thôi. Giờ mình không biết tính làm sao đây, dùng Partition magic thì sợ bị mất windows bản quyền.Có cách nào phân vùng lại mà không làm mất dữ liệu và sử dụng hết volume của ổ cứng ? Mong sự trợ giúp từ các bạn. Xin cám ơn.

Bạn dùng acronis trong đĩa hirenboot để chia ổ cứng theo ý muốn

Comment

Originally posted by no_pro View Post
      Bạn dùng acronis trong đĩa hirenboot để chia ổ cứng theo ý muốn
      Sợ dùng phương pháp này bị mất windows và data đã lưu trong ổ C quá !

Comment

Chia trên giao diện windows , có hướng dẫn rõ ràng , bạn vào đọc nhé

p/s bạn đừng shrink mà chia hẳn ra thành ổ D và E nhé , khuyến cáo tạo thêm 1 phân vùng primary nữa để tiện cài thêm HĐH về sau
        Last edited by Guest; 17-01-2012, 03:04 PM.

Comment

Originally posted by RunAsRoot View Post
          http://windowsvn.net/forum/showthread.php?t=9067&

Chia trên giao diện windows , có hướng dẫn rõ ràng , bạn vào đọc nhé

p/s bạn đừng shrink mà chia hẳn ra thành ổ D và E nhé , khuyến cáo tạo thêm 1 phân vùng primary nữa để tiện cài thêm HĐH về sau
          cho mình hỏi :Acronis Disk Director Workstation 11.0.12077 có làm được những điều tương tự như bạn nói ? mình chỉ ngại nó làm mất windows có bản quyền của mình thôi. Có đảm bảo 100% là không mất windows bản quyền không vậy ? thanks bạn nhiều.

Comment

chia ổ cứng ko làm mất win bản quyền đâu ( cái này ko dám chắc vì chưa nghe bao h , chỉ nghe nói chia ko cẩn thận sẽ ko boot đc win thôi )
            máy bạn có win bản quyền thì thường key nó ở dưới phải ko ? nếu thế thì cũng cứ yên tâm , có cài lại win thì cứ nhập key đó vào cũng oke ( nghe nói dưới < 10 lần thì đc , còn lại nó sẽ khóa key )

Comment

sợ quá ko dám làm !!! nghe nói sẽ bị mất phân vùng Recovery và Master boot record sẽ bị lỗi khi xài software này ! hic...không biết có đúng không ? thanks.
              Last edited by dyland; 20-01-2012, 09:09 PM.

Comment

Chào bạn,

Chức năng Shirk có sẵn trong Win7 chỉ chia được 2 ổ tối đa cùng dung lượng chứ không chia phần lớn phần nhỏ được.
                Sợ mất quá thì cài Partition mangic dành cho window rồi phân vùng ra.

1. Ngoài ra cũng đừng quá lo, máy có bản quyền, phía dưới thân máy có CD key, nếu bị mất lấy CD key này cài lại, chạy cũng OK mà nhẹ hơn bản hãng nó cài nữa.
                2. Bản quyền windows máy laptop có sẵn thường là bản Home, bản này yếu đủ kiểu:
                + Không join domain được
                + Không có chức năng tạo account nâng cao ( trong manager đó)
                + Không tận dụng được các tính năng chạy phần mềm các phiên bản cũ ( ví dụ: phần mềm chỉ dành cho XP)
                CLick phải file cần chạy/ properties/ compatibility. Vì thế sau này dùng có một số phần mềm hay bị lỗi lắm nếu không tương thích.
                + Mã hóa USB
                ...

Nếu dùng luôn thì ráng kiếm bản cao cấp xài
                Last edited by phamminhtuan; 20-01-2012, 09:36 PM.
                Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
                Yahoo : phamminhtuan_vnpro
                -----------------------------------------------------------------------------------------------
              Trung Tâm Tin Học VnPro
              149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
              Tel : (08) 35124257 (5 lines)
              Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
              Support Forum: http://www.vnpro.org
              - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
              - Phát hành sách chuyên môn
              - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
              - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
              Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

nên chia trong Dos hay trên win nhỉ ? mình định dùng Acronis trong hiren's boot để chia, xin hỏi cách dùng ?

Comment

• Working...
                  X