• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Release of GNS3 0.7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Release of GNS3 0.7

Submitted by admin on Sat, 02/27/2010 - 13:55

GNS3 0.7 is now released, it includes lot of bug fixes and improvements as well as some new features:

* Support & debugging on Windows 7.
    * Qemuwrapper improvements & Windows compatibility.
    * Integration of Cisco IDS/IPS, including a new symbol.
    * Qemu 0.11.0 patched and Putty have been added in the Windows all-in-one package.
    * An option to show the z coordinate of any object on the scene (View -> Show layers).
    * Interface labels follow their moving parent nodes.
    * Modified interface labels are saved in .net files.
    * Option to slow start nodes (wait x seconds between each start).
    * Links connected to Qemu based nodes are now removable (nodes have to be shutdown to do so).
    * Possibility to set an hypervisor for Ethernet switches, ATM switches, ATM bridges and Frame Relay switches.
    * New symbols for voice labs (Call manager, SIP server, IP phone, voice router, voice access server and PBX).
    * New dialog window to browse and change a router startup-config.
    * Undo/redo of actions is now supported.
    * Qemu & qemu-img paths are saved in .net files if needed.
    * Slight improvements for the snapshot system, including a new dialog window to manage it.
    * Wics description in tooptips.
    * Wics restoration from .net files.
    * Support of relative paths in .net files (if the base path is the same as the .net file).
    * Test button to validate you can launch Qemuwrapper, Qemu and qemu-img.
    * New translation in Czech (thanks to Ondrej Filip).
    * Lot of various small bug fixes and improvements.
    * "versions" command to display Qt, PyQt and SIP versions

This version has been tested on the following OS:

* Windows 7 Professional x86 (Qt 4.5.3, PyQt 4.6.2, SIP 4.9.3)
    * Windows XP SP3 x86 (Qt 4.5.3, PyQt 4.6.2, SIP 4.9.3)
    * Ubuntu 9.10 (Qt 4.5.2, PyQt 4.6.1, SIP 4.9.1)
    * Mac OS X Snow Leopard (Qt 4.5.3, PyQt 4.6.2, SIP 4.9.3)

Note that GNS3 doesn't work properly with Qt 4.6.1 and 4.6.2 (graphical bugs)

Help us to improve GNS3, please post your bugs report on the forum, under Development -> Bug reports

An emulated host based on a very small Linux (likely to be Linux microcore) is under development and will be distributed with the next releases as well as in standalone. The documentation and translations will be updated in the next weeks.

Hope you will appreciate this new version which is a big strep forward.

Jeremy
    khungbo33 - destination unreachable .....!

mình cũng vừa download và cài đặt xong, có thêm một số tính năng mới như tích hợp luôn Putty, tuy nhiên mình lab thử về cloud thì thấy hơi lạ một chút. Mô hình của mình gồm 1 Router nối với Cloud thông qua cổng F0/0. defaut gateway trên mạng thực là 192.168.1.1 , PC là .1.2, còn trên Interface của Router (cổng F0/0) là .1.10
    Mình ping đến gateway thì OK, nhưng ping đến PC thì không được
    Nhân tiện cho mình hỏi khi đã giao tiếp giữa Router ảo và mạng thật thì mình có thể ping ra các địa chỉ thực trên Internet không? (ví dụ như ping đến dantri.com.vn chẳng hạn)
    PHAM Duong
    Etudiant
    Ecole des Technologies de l'Information et de la Communication
    Institut Polytechnique de Hanoi
    1 Dai Co Viet - Hanoi -Vietnam
    Email: duongiph@gmail.com
    YM : duongiph
    Téléphone personnel: +84 9 83 63 87 60

Comment

Originally posted by duongiph View Post
      mình cũng vừa download và cài đặt xong, có thêm một số tính năng mới như tích hợp luôn Putty, tuy nhiên mình lab thử về cloud thì thấy hơi lạ một chút. Mô hình của mình gồm 1 Router nối với Cloud thông qua cổng F0/0. defaut gateway trên mạng thực là 192.168.1.1 , PC là .1.2, còn trên Interface của Router (cổng F0/0) là .1.10
      Mình ping đến gateway thì OK, nhưng ping đến PC thì không được
      Nhân tiện cho mình hỏi khi đã giao tiếp giữa Router ảo và mạng thật thì mình có thể ping ra các địa chỉ thực trên Internet không? (ví dụ như ping đến dantri.com.vn chẳng hạn)
      Ping đến Pc không được thì bạn xem lại firewall trên PC của bạn :112:

Comment

mình cũng đã thử tắt và bật firewall nhưng vẫn không ping thành công vào PC
        PHAM Duong
        Etudiant

Comment

Các bạn cho mình hỏi đã dùng được chức năng ASA trong GNS3 mới này chưa?

Comment

Originally posted by duongiph View Post
            mình cũng đã thử tắt và bật firewall nhưng vẫn không ping thành công vào PC
            Bạn thử tắt firewall đừng bật firewall và ping thử xem có thành công hay không?
            Originally posted by quangvn1986 View Post
            Các bạn cho mình hỏi đã dùng được chức năng ASA trong GNS3 mới này chưa?
            Dùng ngon rồi bạn à, mình chạy thử 1 con ASA như hình bên dưới thì telnet ngon lành :D

Comment

Bạn có thể hướng dẫn chi tiết từng bước cấu hình để chạy ASA cho mình được ko? Cám ơn bạn rất nhiều

Comment

Mình làm giả lập ASA mãi vẫn chưa chạy được. Bạn SARS hay bạn nào đã làm được rồi có thể hướng dẫn chi tiết cho mình được không? Cám ơn các bạn. File đính kèm là hình lúc mình console vào ASA
                Attached Files

Comment

Các bạn cho mình hỏi một câu nhé. Khi mình chọn Router ios 3660 giả làm SW, nhưng khi click chuột phải chọn Config -> slots ->slot1 chọn NM-ESW16 ->apply thì nó hiện ra thông báo "you must use manual mode when adding a link in NM-ESW16 modules ". Sau đó mình kết nối SW này với Router bằng 1 FastEthernet trong 16 cổng trên thì báo lỗi. Mong các bạn giải đáp giúp mình với
                  PHAM Duong
                  Etudiant

Comment

Trên thanh công cụ bạn chọn cái biểu tượng đầu mạng (Add a link) rồi chọn Manual chỉ vào router rồi chọn loại số cổng (1/0 - 1/15) chứ không chọn luôn fastethernet hoặc là ethernet luôn được

Comment

Originally posted by quangvn1986 View Post
                      Mình làm giả lập ASA mãi vẫn chưa chạy được. Bạn SARS hay bạn nào đã làm được rồi có thể hướng dẫn chi tiết cho mình được không? Cám ơn các bạn. File đính kèm là hình lúc mình console vào ASA
                      Bạn có thể tham khảo cách làm ở đây:
                      Code:
                      http://www.brainbump.net/2010/03/gns3-how-to-emulate-asa-in-windows-7/

Comment

Cảm ơn bạn đã trả lời, mình cũng đã chạy được rồi nhưng có một lỗi là không thể copy run start được vì nó báo là 'not enough space on device', không biết bạn có bị thế không?

Comment

Working...
                        X