• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp em với GNS3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em với GNS3

Tình hình là thế này: Em đang dùng cả Packet Tracer + GNS3 nhưng mà sao cái thằng GNS3 của em idle PC rồi mà vẫn cứ 50% / router . Cứ 2 "em" là performance 100% luôn chứ chưa nói gì đến làm lab . Các bác có cách gì giúp em . Đã download latest version + thay tất cả IOS rồi nhưng cũng ko khả quan cho lắm
    Lê Hồng Nam
    NIIT-iPMAC
    [ Add: 6rd Floor, 142 Doi Can, Hanoi, Vietnam ]
    [ CCNA-CCNP-CCIE-MITP-CEH-LINUX Training Program ]
    [ NIIT-Java-.NET-PHP&MySQL Training Program]
    Website: www.ipmac.vn

NET YOUR WORK!

Bạn dùng dynamips là nhẹ nhất. Tìm bài hướng dẫn tạo lab bằng file.bat nhé
    tu0ng_c0ng

Comment

Vâng ! Đành thế vậy chứ em còn yêu laptop em lắm :)
      Lê Hồng Nam
      NIIT-iPMAC

NET YOUR WORK!

Comment

Originally posted by sadsorry View Post
        Tình hình là thế này: Em đang dùng cả Packet Tracer + GNS3 nhưng mà sao cái thằng GNS3 của em idle PC rồi mà vẫn cứ 50% / router . Cứ 2 "em" là performance 100% luôn chứ chưa nói gì đến làm lab . Các bác có cách gì giúp em . Đã download latest version + thay tất cả IOS rồi nhưng cũng ko khả quan cho lắm
        Moi day to cung nghi thang GNS3 qua nang nhung chiu kho ton 1 it thoi gian lay IDLE cua no thi chay nhe phet va khong bi loi nhu PACKET TRACER. Va lai thang GNS3 hau nhu ho tro hoan toan tat cac cac lenh cau hinh ROUTER. To dung IOS 3600, 7200 thay IDLE lay cung khong kho lam dau, chi ton khoang 10->20' la co 1 cai IDLE cool ->save lai->keo ca chuc con ROUTER ma chay kha tot. Minh keo khoang 3 con ROUTER ton CPU chi co 5->8%

Comment

Cho em hỏi,hiện nay em có mô hình dùng 4 con router và 1 con switch(đã biến router thành SW).Em muốn kết nối 4 con router này với switch.Nhưng khi kết nối thì chỉ kết nối được 3 con router với switch,còn đến con thứ 4 thì nó báo là no interfaces.Em nghĩ mặc định Router làm SW chỉ có 2 interface f0/0,f0/1 với cái NM-1FE-TX là f0/2(do em thêm slot vào) ,tổng cộng là 3 interfaces.Mà giờ em muốn có 4 interface trên SW đó,hoặc hơn nữa.Giờ em hok bít làm sao với mô hình đó.Nhờ mọi người giúp đỡ,em cảm ơn

Comment

Bạn dùng Router làm switch thì phải gắn thêm modul 16 sw gì gì ấy. Nó có 16 cổng Fast mà
            Lê Hồng Nam
            NIIT-iPMAC

NET YOUR WORK!

Comment

Originally posted by lenhung View Post
              Moi day to cung nghi thang GNS3 qua nang nhung chiu kho ton 1 it thoi gian lay IDLE cua no thi chay nhe phet va khong bi loi nhu PACKET TRACER. Va lai thang GNS3 hau nhu ho tro hoan toan tat cac cac lenh cau hinh ROUTER. To dung IOS 3600, 7200 thay IDLE lay cung khong kho lam dau, chi ton khoang 10->20' la co 1 cai IDLE cool ->save lai->keo ca chuc con ROUTER ma chay kha tot. Minh keo khoang 3 con ROUTER ton CPU chi co 5->8%
              Ok Mình sẽ bỏ thời gian ra ! Hy vọng là đc
              Lê Hồng Nam
              NIIT-iPMAC

NET YOUR WORK!

Comment

Hic em làm như bác lenhung nói thì calc vài lần nó cũng giảm xuống < 10% nhưng mà kéo con thứ 2 ( cùng dòng ) vào rồi start lại lên 100 % như thường . Calc tiếp thì lại về < 10 % tiếp tục vs con thứ 3 thì có calc thế nào nó cũng 100 % .
                Lê Hồng Nam
                NIIT-iPMAC

NET YOUR WORK!

Comment

Mình thấy xài GNS 3 có nặng hơn dynamips một chút, nhưng nếu bạn chỉ chạy 2 router mà performance luôn luôn là 100% thì có thể là do 2 nguyên nhân sau:
                  1. Chọn giá trị idlepc không đúng (nguyên nhân này có vẻ hay gặp hơn)
                  2. IOS không chuẩn
                  Mình chạy 6 router dùng dynamips trên máy Core2Dua, 1.83Ghz, 2GB ram, performance luôn luôn dưới 10%

Để chắc ăn thì bạn phải tìm idlepc và IOS chuẩn cho nó. Bạn có thể tham khảo một số giá trị idlepc đi kèm với các phiên bản của Cisco IOS tại link: http://www.netemu.net/dynamips/dynam...-value/35.html

Good luck!

Comment

Originally posted by sadsorry View Post
                    Bạn dùng Router làm switch thì phải gắn thêm modul 16 sw gì gì ấy. Nó có 16 cổng Fast mà
                    Minh cũng đã dùng slot 16 cổng fast rùi,nhưng khi làm mô hình như vậy,nó vẫn báo là no interfaces.Mình nghĩ 16 cổng đó không tham gia vào việc kết nối router với switch hay sao ấy.Mong mọi người trợ giúp

Comment

Working...
                    X