• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Những vấn đề thường hỏi khi thi CCNA !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by cuong
    quoctrang,

Bạn nên thi ở TD&T (Tân Đức) vì ở đó điều kiện thi tốt hơn nhũng chỗ khác,và thời gian có thể sẽ là 2h thay vi 90ph. Nếu bạn cần biết thêm điều gì hãy mail cho mình :
    pqc1010@mail.com.

Chúc bạn thi dậu kết quả cao .
    Thân chào.
    Cường
    Tại sao lại có chuyện thời gian "có thể sẽ là 2h thay vi 90ph" vậy mấy anh?!?! Em tưởng nó phải cố định với tất cả mọi người chứ?!?!
    Thi ở TD&T điều kiện tốt hơn là sao, em không hiểu?!?! Mấy anh thử nói rõ hơn đi!

Comment

thời gain thi ở Tân đức là 105' = 75' quy định của CCNA + 30' vi mình là người vietnam mà phải thi bằng tiếng anh..
      nghĩa là nếu bạn sang những nước nói tiếng anh thi CCNA (như US chẳng hạn) thì thời gian thi chỉ có 75' thôi.
      nhưng bù lại thì lệ phí thi thì rẻ hơn, nhưng thuỷ ko biết chính xác là bao nhiêu, hình như ở US thì chi có 150USD thôi, thuỷ ko biết chính xác..
      ở saigon*** là 90'..
      Truong Thanh Thuy
      University of Southern California
      Computer Engineering & Computer Science

Email: thuyusc@gmail.com
      Phone: 08.44585659

Comment

hi all!

Các anh, chị nào vừa thi CCNA thời gian gân đây có thể nói rõ hơn một chút về các câu hỏi Troubleshoot, cần lưu ý nhưng điểm nào trong các loại câu hỏi này? Theo các anh chị những câu hỏi khó nhất và dễ bị mất điểm thường rơi vào phần nào?

thanks in advanced.

goodluck!

Comment

Phần troubleshooting hỏi cũng dưới dạng câu trắc ngiệm bình thưòng thôi. Đừng quá lo lắng.

Khó nhất theo mình là các câu về Half và Full Duplex( vì nó có vẻ mơ hồ, không có clear trong các câu trả lời của nó ) và về Fast Ethernet và Ethernet.

Câu mất điểm nhiều nhất có lẽ là các câu lab sim. Mất rất nhiều điểm.
          Vnpro - The way to get knowledge
          Mikami - UMass
          E-mail : mikami@vnpro.org

Comment

Đúng đấy, có thể bạn sẽ gặp câu lab kiểu như: cho trước 1 network với 5 router , và không thể kết nối được từ router 1 đến router cuối cùng. Câu hỏi đặt ra là phải đánh thêm những lệnh gì để giúp cho network thông suốt. Thường thì các router này hay bị thiếu lệnh về routing, nên bạn phải xem cẩn thận.
            Ngoài ra, trong thi có lúc sẽ bị hỏi về CHAP và PAP đấy,
            Good luck

Comment

hi all!

Vậy Mikami & linhdt có thể chỉ dẫn một ít kinh nghiệm trong việc làm các câu hỏi Lab. Nghe đâu khi mình làm các câu hỏi Simulator này luôn luôn phải dùng lệnh copy running-config startup-config đề lưu cấu hình lại đúng không ạ? Lý do tại sao phần Lab lại mất nhiều điểm? Do khó và phức tạp hay sao? Nghe mấy anh đi trước bảo mấy câu Lab cấu hình cũng đơn giản lắm mà. Trong các đề thi CCNA gần đây các cầu Lab thường yêu cầu config những gì hả các anh, chị? Khi làm câu Simulator, ta có dùng các lệnh Show bình thường được không ạ?

Đúng đấy, có thể bạn sẽ gặp câu lab kiểu như: cho trước 1 network với 5 router , và không thể kết nối được từ router 1 đến router cuối cùng. Câu hỏi đặt ra là phải đánh thêm những lệnh gì để giúp cho network thông suốt. Thường thì các router này hay bị thiếu lệnh về routing, nên bạn phải xem cẩn thận.
              Trong trườhg hợp này mình làm sao cho mạng có thể ping từ router 1 đến router cuối cùng là đạt yêu cầu, không hạn chế lệnh mà mình sử dụng ạ?
              Còn phần IPX/SPX thì sao ạ, không thấy ai đề cập đến phần này hết vậy, phần IPX ACL thấy cũng khoai ra phết đấy.
              Mong sự chỉ dẫn kinh nghiệm.

Cảm ơn rất nhiều.

Comment

theo mình câu LAB bạn bị trừ điểm là do một số nguyên nhân sau : Làm quá lâu , gõ lệnh sai( có báo lỗi khi bạn gõ sai VD như routerrip ... ) , làm đi làm lại nhiều lần ( Khi bạn chưa nhấn next , bạn vẫn có thể xem lại phần config của mình và thấy thiếu hoặc sai và bạn làm lại ) ..còn nếu câu LAb bạn làm sai hoàn toàn thì coi như ...thua !
                Vietnamese Professionals (VnPro)
                Tel: +84 8 5124257 - 5125314
                Fax: +84 8 5124314
                149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
                Tp.Ho Chi Minh
                http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Gửi Router:
                  - Lab thường không khó nhưng khá dài, và bạn sẽ mất khá nhiều thời gian chỉ dùng để đọc hiểu đề bài, thường thì sẽ bắt đầu từ việc chia subnet, tính subnet mask cho đúng, sau đó áp dụng vô để config các router (thông thường là 3 router), cuối cùng là áp các routing protocol để hệ thống mạng đó hoạt động (bằng cách sử dụng lệnh show ip route xem các router đã trao đổi và cập nhật bảng routing table chưa.
                  - Lab kiểu thứ Hai sẽ là troubleshooting 1 mô hình có sắn, bạn phải sửa lỗi trên mô hình đó, thông thường sẽ là sai subnet mask, gán IP sai, hoặc broadcast network thiếu... Loại này thường dễ hơn loại trên.
                  - Cuối cùng, bạn phải nắm vững toàn bộ kiến thức đã học trong 4 Semester được học trong Saigon *** (Saigon Cõi... ThiênThai :D )! hay VnPro.ORG
                  CIO
                  TNT VN

Comment

Vậy là còn đở, lúc các khoá trước thì các bài troubleshoot , mình không được ngồi trực tiếp troubleshoot, inst chỉ cho xem một vài cái show ,thực hiện một vài lệnh ping, từ đó "đoán" ra lổi và ..."viết" ra giải pháp troubleshoot. Đôi khi "viết" ra như vậy, mà chắc gì đã đúng nhất là không có một kiến thức vững. Đơn cử một trường hợp đây :

Khi show Run ra, thì rỏ ràng thấy có lệnh : no ip routing.

Ai cũng có thể kết luận là cái này bị lổi. Nhưng trong lúc đưa giải pháp, thì 80% lại chỉ đưa ra là : gỏ Ip routing vào thôi. Có ai biết rằng khi đã gỏ No IP Routing thì tất cả các Route, cũng như Entry về Routing trong Running-config sẽ bị xoá hết, nên cần phải nhập lại từ đầu ?
                    -------------------------------------------------------
                    Yamaha R6 Rider
                    Tôi là Yuna_admirer.

Comment

hi all!

- Lab thường không khó nhưng khá dài, và bạn sẽ mất khá nhiều thời gian chỉ dùng để đọc hiểu đề bài, thường thì sẽ bắt đầu từ việc chia subnet, tính subnet mask cho đúng, sau đó áp dụng vô để config các router (thông thường là 3 router), cuối cùng là áp các routing protocol để hệ thống mạng đó hoạt động (bằng cách sử dụng lệnh show ip route xem các router đã trao đổi và cập nhật bảng routing table chưa.
                      Khi thi các câu hỏi test (normal) thì ko sử dụng subnet-zero. Còn trong câu Lab có sử dụng subnet-zero không ạ?

theo mình câu LAB bạn bị trừ điểm là do một số nguyên nhân sau : Làm quá lâu , gõ lệnh sai( có báo lỗi khi bạn gõ sai VD như routerrip ... ) , làm đi làm lại nhiều lần ( Khi bạn chưa nhấn next , bạn vẫn có thể xem lại phần config của mình và thấy thiếu hoặc sai và bạn làm lại ) ..còn nếu câu LAb bạn làm sai hoàn toàn thì coi như ...thua !
                      Vậy thì một câu Lab giới hạn làm trong thời gian tối đa là bao nhiêu phút ạ? Làm di làm lại nhiều lần là sao? Mình chỉ làm được một lần khi nhấn next rồi là coi như xong câu đấy thôi chứ.

Cảm ơn sự chỉ dẫn của các anh chị rất nhiều.
                      :lol:
                      cheers!

Comment

mi`nh cu~ng vua thi dau CCNA 09/26/03, 936pts, ne^n hieu ro~ cac questions cua~ ******** 12.0 / biet ro~ rang` ve IP va` subnet, minh co' 2 simulations, gan` giong trong ******** 12. Ban nao` can minh se email ******** cho.

good luck CCNA Vietnam!

Comment

thi CCNA, phần Lab không phức tạp lắm đâu, chỉ có vấn đề về khai báo Routing protocol, hay tính IP address và gán vào interface thôi. Mình nghĩ chắc lên CCNP mới khó :mrgreen:

Comment

Trang Web này hình như chỉ chia sẻ kinh nghiệm cho những người quen nhau hả ?
                            Tại sao toàn biết tên nhau hết vậy, mà ko thấy ai nói kĩ chút về kinh nghiệm thi cả ?

Comment

em dang la sinh vien nam thu nhat , em chua hieu lam ve CCNA,
                              cac anh sinh vien khoa tren thuong khuyen chung em nen theo hoc mot khoa ve CCNA va Aptect
                              cac anh co the cho em loi khuyen duoc khong a

Comment

học CCNA là học về mạng, còn bên Aptech là học về lập trình.

Bạn yêu thích lĩnh vực nào thì học lĩnh vực đó. Có tiền + thời gian thì học cả hai.
                                Chúng mình đều là út cưng

Comment

Working...
                                X