• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Em đã hoàn thành CCNP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Xin chào các pác
    Lâu lâu mình lại ghé vào forum, thì thấy tình hình cãi nhau cũng y như cũ. Xin các pác bớt nóng và nên suy nghĩ lại kỹ giùm, chúng ta thay vì đi tranh luận những chuyện vớ vẩn như vậy thì các pác nên tích cực đóng góp các bài viết về chuyên môn thì mình nghĩ là thiết thực hơn. Chúc các pác vui xuân Mậu Tý vui vẻ.
    tks
    P/s đề nghị pác Khánh hay pác Minh close topic này lại.

Comment

Originally posted by vanganh View Post
      Đại Học mà thủ tục thì CCNP/18 Tuổi càng thủ tục hơn ... mai mốt đây CCNP đi cài đặt máy tính ngoài Bùi Thị Xuân mất ... :-SS :-SS :-SS ...
      thế mà không hiểu từ Tinh Thông Nét Wo'rk kia à ???
      Nếu em không lầm thì các Cisco Men trên này mấy tay có CCNA hồi 2005 đến giờ chắc là cũng là EXPERT lắm rồi ...
      cuối cùng Là BÓ TAY CHẤM COM ... đời vàng thau lẫn lộn.

Sao lắm thằng kêu to thế ... xin lỗi CCNP Thesun103 chứ chỉ cần nhìn việc không thể vào Đại Học (chú em này 100% là rớt đại học rồi) thì => Học Ngu là cái chắc.
      Xin lỗi mấy anh chứ, nếu học đại học đàng hoàng ra hồn thì làm SAO mà Lương thấp, làm sao mà thất nghiệp , nhất là ngày Phần Mền hiện nay có giá hơn là mấy anh làm Networking chỉ là một tay thợ không hơn không kém.
      không biết bạn trình độ cỡ nào nhưng mình thấy hình như bạn đang ganh tị với 1 CCNP 18 tuổi :D

Comment

mình ko nói là = đại học ko có giá trị,chỉ muốn nói 1 số kinh nghiệm sau khi đi làm ở một số cty nước ngoài,họ ko coi trọng bằng cấp (dù là đại học hay CCXX,tuy nhiên đây là đk cần để tuyển nhân viên),họ chỉ wan tâm đến năng lực và các kỹ năng khác mà mình ko đc học trong trường,bởi thế ko cần phải bằng cấp wá cao siêu làm gì, ko cần phải tốn time để thi vào những trường danh tiếng như Bách khoa hay KHTN(mình đã từng thấy nhiều người tốt nghiệp trường danh tiếng nhưng lương lại thấp hơn những người học ở trường ko danh tiếng gì cả) chỉ cần bạn trau dồi những kỹ năng và kiến thức để có thể làm tốt công việc sau này(hãy học thực dụng,đừng học quá hàn lâm).

Comment

Originally posted by camaptrang View Post
          Ha Ha, thế có chú nào đi nước ngoài học Thạc Sĩ, nghiên cứu SInh Tiến Sĩ mà không cần đã tốt nghiệp 1 Đại Học ở VN chưa ??? mà có Chú nào Cầm CCNP , CCIE, MCSE đi làm Luận Văn Thạc Sĩ hay Nghiên Cứu Sinh Tiến Sĩ ở nước ngoài được chưa ??? ... mà các chú lên đây kêu là Nước Ngoài Không Công Nhận Bằng Đại Học của VN !!!! thế chứ thằng Canada MC của VTV (Jose) nó qua đây đi học đại học thì về nước nó vứt à ???
          CCNA , CCNP, MCSA, MCSE,CCIE không thể thay thế bằng ĐH dù là của VN hay nước nào, thế có chú nào nộp các cái CER đó để làm luận án thạc sĩ hay nghiên cứu sinh ở nước ngoài được chưa ????

(Ông nào có bằng đại học mà thấy nó không có giá trị thì bán tui 500K/ Bằng Gốc tui đốt chơi coi !!!)

Stop dùm hết vụ này đi mấy chú, càng nói tui thấy càng nói bậy, kẻo mấy member 4RUM khác qua đây cười cho cả Lũ bây giờ .... !!!
          Sao anh so sánh kì vậy :D Vậy có ai chưa có CCNA, CCNP mà đưa cái bằng Thạc Sỹ ra người ta cho thi CCIE hem ? Mỗi người 1 con đường đi, không ai phủ nhận giá trị cái tờ giấy thông hành đó hiện giờ , nhưng những điều xung quanh em dường như đang ngày càng phủ nhãn điều đó !!!
          Dì em tốt nghiệp ĐHKHTN khoa CNTT (Toán - Tin), học ra rất nhìu code trong đầu nhưng thất nghiệp mất 4 năm (có thể kém may mắn :D), cuối cùng dì đi học Graphic và dựng phim, vào 1 cty nước ngoài (VSL trên đường Cộng Hòa), chẳng ai hỏi đến cái bằng ĐH cả. Tất cả chỉ là 1 cuộc phỏng vấn, hết :P
          Ngay bài đâu em đã nói rõ, em chỉ xin mọi người cho lời khuyên chứ chẳng có ý gì khác, tại em đang phải đứng trước 1 quyết định ảnh hưởng đến mình sau này :P Nghĩ các anh cũng học network, cũng từng trải nên em mới post !!! Sao nhìu anh "tự dưng nổi nóng" là seo ?

Comment

lạc đề roài các pác ơi
            CCNP, CCIE có gì mà quan trọng, quan trọng là mình chưa có 2 cái cerf đó :)

Comment

mấy cái này cãi nhau làm chi mấy bạn ơi.chủ yếu là có bao nhiu người đạt được CCNP lúc 18 tuổi nè, đúng kô?chúc mừng em nhé.

Comment

Đồng ý với camaptrang

Originally posted by camaptrang View Post
                Ha Ha, thế có chú nào đi nước ngoài học Thạc Sĩ, nghiên cứu SInh Tiến Sĩ mà không cần đã tốt nghiệp 1 Đại Học ở VN chưa ??? mà có Chú nào Cầm CCNP , CCIE, MCSE đi làm Luận Văn Thạc Sĩ hay Nghiên Cứu Sinh Tiến Sĩ ở nước ngoài được chưa ??? ... mà các chú lên đây kêu là Nước Ngoài Không Công Nhận Bằng Đại Học của VN !!!! thế chứ thằng Canada MC của VTV (Jose) nó qua đây đi học đại học thì về nước nó vứt à ???
                CCNA , CCNP, MCSA, MCSE,CCIE không thể thay thế bằng ĐH dù là của VN hay nước nào, thế có chú nào nộp các cái CER đó để làm luận án thạc sĩ hay nghiên cứu sinh ở nước ngoài được chưa ????

(Ông nào có bằng đại học mà thấy nó không có giá trị thì bán tui 500K/ Bằng Gốc tui đốt chơi coi !!!)

Stop dùm hết vụ này đi mấy chú, càng nói tui thấy càng nói bậy, kẻo mấy member 4RUM khác qua đây cười cho cả Lũ bây giờ .... !!!
                Đúng là mấy chú vừa rồi phát biểu linh tinh quá phải không anh camaptrang. Người ta 18t mà có CCNP rồi thì thật đáng nể, những chú ăn nói linh tinh kia chắc chưa bước vào môi trường làm việc thực tế bao giờ nên đứng ngoài phát biểu tào lao số 1 thế giới!!! mấy chú hãy hỏi những bậc đàn anh đi trước, những người đã nếm trải thành công cũng như thất bại về những gì mình đã chọn (network+system) thì mới thấy kiến thức về mạng, hệ thống, dịch vụ...nói chung và cisco, MS, linux nói riêng nó đáng giá thế nào.Nếu có khả năng thời gian và công sức theo được 1 trường DH nào đó cũng tốt, có kiến thức ve network roi sau đó học DH cũng được và ngược lại thì cũng tốt (tài năng không đợi tuổi mà phải không).Theo anh nghĩ nếu 18t mà có CCNP rồi thì chú gì đó cứ mạnh dạn apply tại 1 công nào đó, vừa học vừa làm, nếu có thể thì thì học thêm DH (tại chức, từ xa, chính quy...) càng tốt. Để kết thúc bài viết, mình góp ý mấy chú IT trẻ hãy cố gắng học tập, không nên nhìn nhận vấn đề cách vội vã, vì khi mình phát biểu điều gì đó nó thể hiện lối suy nghĩ, trình độ văn hoá và khả năng tư duy của mình, trong IT vấn đề cần suy xét cẩn thận là điều tối ưu. Chú IT CCNP 18t cố lên nhé. Hãy apply vào 1 công ty nào đó để vừa học CCIE / Đại học và làm việc tốt. Ah! quên chú 18t là học sinh của trường PTTH nào thế?

Comment

Originally posted by thesun103 View Post
                  Sao anh so sánh kì vậy :D Vậy có ai chưa có CCNA, CCNP mà đưa cái bằng Thạc Sỹ ra người ta cho thi CCIE hem ? Mỗi người 1 con đường đi, không ai phủ nhận giá trị cái tờ giấy thông hành đó hiện giờ , nhưng những điều xung quanh em dường như đang ngày càng phủ nhãn điều đó !!!
                  Dì em tốt nghiệp ĐHKHTN khoa CNTT (Toán - Tin), học ra rất nhìu code trong đầu nhưng thất nghiệp mất 4 năm (có thể kém may mắn :D), cuối cùng dì đi học Graphic và dựng phim, vào 1 cty nước ngoài (VSL trên đường Cộng Hòa), chẳng ai hỏi đến cái bằng ĐH cả. Tất cả chỉ là 1 cuộc phỏng vấn, hết :P
                  Ngay bài đâu em đã nói rõ, em chỉ xin mọi người cho lời khuyên chứ chẳng có ý gì khác, tại em đang phải đứng trước 1 quyết định ảnh hưởng đến mình sau này :P Nghĩ các anh cũng học network, cũng từng trải nên em mới post !!! Sao nhìu anh "tự dưng nổi nóng" là seo ?
                  Năm mới mà nói mấy chuyện này thì chả vui rồi. sorry nha !

Đoạn viết đó không dành riêng cho bạn thesun103, mình là người từng trải qua những khó khăn trong công việc đèn sách, khuyên các bạn cái quan niệm tốt nghiệp đại Học là thất nghiệp "SAI BÉT" mà hãy xem coi người tốt nghiệp đại học đó thuộc loại nào nữa bạn àh. và những ai nói là Giá Trị Cái Bằng Đại Học Không Có thì => Học Xong ĐH 100% là THẤT NGHIỆP

CÔng ty mình có vài tay đi du học về vào làm rồi bị Out vì không có khả năng, rồi bạn gái mình có 1 cô bạn người bảo lộc có 1 chị gái : Du học 3 năm Thái Lan, Du Học 5 Năm Bỉ, Và Du học 2 Năm Thụy Sĩ ... về nước tui giới thiệu vài 3 chổ nhìn cái khoản du học ấy họ lắc đầu ... và bản thân cô ấy sau đó phải về Bảo Lộc thất nghiệp một thời gian (giờ thì tui không biết là cô này đang làm gì hay còn thất nghiệp), còn cô em gái của cô ta chỉ tN Bách Khoa thì đi làm ngay lúc tốt nghiệp.

kể chút chuyện gian nan kiếm cái kiến thức bằng đại học, còn người mà mình muốn nói cho bạn và rất nhiều anh em ở đây còn có quan điểm lệch lạc đó là 1 người bạn mới quen của mình, TOÀN Asterisk (Công Dân Trẻ Tiêu Biểu TPHCM 2007), một công nhân và sau khi học đại học tại chức KHTN anh ta tiếp cận với Asterisk với đề tài luận văn tốt nghiệp, và cuốn luận văn đó đã có nhiều bạn down về như 1 cẩm nang gối đầu (trong đó có CMT), rồi bây giờ Toàn đã là người có thể gọi là thành đạt và đang học Cao Học. Không có sự may mắn nào ở đây cả bạn, những gì mà Toàn hay nhiều anh em khác có được là từ LAO ĐỘNG TRÍ ÓC hẳn hoi đó bạn.
                  Rồi nhiều thật nhiều anh em khác ... ví dụ TUẤN Giám Đốc FIS BANK có CCNP đâu, cậu ta chỉ có bằng Đại Học thôi (nếu chỉ có CCNP không mà làm FIS Director chắc là hơi bị chuối đấy).
                  Nếu cho bạn lời khuyên là học gì tiếp theo thì khó lắm vì mỗi con người có 1 ADN khác nhau, khó thể nào đo áo chung được thành ra mình chịu.
                  HỌC RA HỌC - LÀM RA LÀM - CHƠI RA CHƠI => CHẲNG THỂ NÀO THẤT NGHIỆP
                  Bạn Thesun103 nên xem bài mà bạn Daigiasaigon viết !!!
                  Last edited by camaptrang; 07-02-2008, 01:12 AM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                  http://www.asterisk.vn

Comment

@daigiasaigon : em học trường PTTH Hùng Vương ở Quận 5 đó, cảm ơn vì lời khuyên của anh :)
                    @camaptrang : thanks anh, em sẽ suy nghĩ ;)

Comment

Originally posted by extreme View Post
                      nghe bạn nói thì cũng biết bạn chưa ra đời rồi,học đại học ở VN tụi cty nc ngoài chỉ xem như một tờ giấy lộn,đó chẳng wa là cái thủ tục để xin việc,vì ai cũng biết chương trình ĐH ở VN ko sát thực tế và lạc hậu,tụi nó chỉ nhìn vào kinh nghiệm và năng lực để tuyển thôi,tính ra mấy cái CCNA còn giá trị hơn mấy cái = đại học nhiều.Ko thể nói software có giá hơn network,vì cả 2 đều wan trọng như nhau cả,miễn là mình giỏi về lĩnh vực đó.Một lời khuyên cho thesun là nên đi học đại học (về telecom or network),rồi sau đó có time thì đeo đuổi CCIE nếu kinh tế nhà em cho phép.
                      Chẳng có bằng Đại học, chẳng là gì cả bác à. Đại học thực chất giúp cho ta tư duy khi đi làm sau này. Bác đừng coi thường bằng ĐH nhé

Comment

Originally posted by thesun103 View Post
                        hehe, chào các anh chị em, em vừa hoàn thành xong 4 môn của CCNP ngày hôm qua (tiếc là em chỉ thi 1 môn BCMSN ở vnpro thôi) :P. Trước hết là cảm ơn chị Hương đã tư vấn rất nhiệt tình về các khóa học ở vnpro cho em, anh Đặng Quang Minh và chị Phạm Thị Tú Bình đã gửi thư chúc mừng cho em :D Vui 1 cái là em tên Du Hoàng Vũ, trong đó chúc mừng anh Du :"> em đọc cứ mắc cười hoài, tại lúc em khai tên trong form em ghi theo cách khai tên ở nước ngoài :))
                        sắp tới em sẽ bước lên chương trình CCIE, cấp cuối cùng của tháp Cisco, sẽ còn nhờ sự dẫn dắt của các anh chị nhìu lắm. >:D< Em đang băn khoăn, năm nay em 18 tuổi, liệu em có đủ sức để bước lên đó hay hok :( em khi đã hoàn thành được rồi, em có thể học về security nữa có được hok (vì em cũng thĩ security lắm), hay chỉ phải chuyên tâm nghiên cứu về routing và switching thôi :-??
                        Mà cái quan trọng nhất là việc làm sau khi em hoàn thành CCIE, vì em phải đấu tranh giữa khóa học này và thời gian mài mông ở Đại Học ( ý nguyện mà ba mẹ nào cũng muốn con cái phải có). T_T nên nếu em học CCIE, có thể em sẽ không học ĐH. Học xong rồi mà vẫn xìa tay xin tiền ba mẹ tiêu chắc độn thổ quá :P
                        Anh chị cho em một vài lời khuyên nha. Thanks các anh chị nhìu :*
                        Em nên học đại học đi ,học đại học tuy ko thực tế như CCNA ,CCNP nhưng nó dèn khả năng suy nghĩ và tư duy ,cách nhận thức .CCNA và CCNP chỉ là chứng chỉ chứ ko phải là bằng ,học CNNA nó giống như học nghề chỉ khác là nghề đó được thế giới công nhận thôi .

Comment

Hi các pro
                          Mình có theo dõi qua các cuộc tranh cãi của các pro và có 1 vài vấn đề cũng rất băn khoăn mong các pro chỉ giáo với . Tình cành của mình như sau :
                          Mình đã có CCNP và MCSA vá có 1 năm kinh nghiệm làm việc về viễn thông nên cũng biết có thể tạm gọi là đôi chút về nó , nhưng hiện nay mình vẫn chưa biết định hướng tương lai của mình sẽ như thế nào !! Mình thì muốn tìm 1 công ty chuyên về network của Cisco để có thể tích lũy thêm kinh nghiệm để sau này có thể trở thanh 1 expert , nhưng vẫn chưa biết cách để chọn công ty và vị trí nào trong 1 công ty cho phù hợp .Mình thấy có 1 số người khuyên là nên tìm 1 công ty nào có những chuyên gia rồi đầu quân =>chủ yếu là để học hỏi kinh nghiệm của họ thôi => nghe thì đơn giản nhưng biết chọn công ty nào có chuyên gia đây để apply cho phù hợp đây vì khi phỏng vấn thì ai chả nói hay về công ty của họ =>đến khi vào làm thì mới biết hỡi ơi !! Vả lại khi nộp đơn cũng ko biết apply vào vị trí nào giữa 2 cái post-sale hoặc pre-sale mới đúng đây (hay còn vị trí nào khác)?
                          Những nơi mình từng phỏng vấn thì đa phần làm về viễn thông của Nortel thôi (mình lại ko muốn phí thời gian để làm về viễn thông nữa , chỉ muốn tranh thủ thời gian để được tích lũy kinh nghiệm về netw của Cisco ), nên thật khó để có thể tìm được 1 công ty hoặc 1 sư phụ nào đó để chỉ giáo cả . Mà ko lẽ học Cisco xong lại ra làm về Nortel thì phí quá
                          Không hiểu sao từ luc TNĐH , đi làm đến giờ mình làm công ty nào cũng về viễn thông ko mới khổ chứ , giờ muốn chuyển qua làm netw thì fải bắt đầu từ số 0 và ko biết mức lương thế nào nữa
                          Bác nào có kinh nghiệm về cách chọn công ty và vị trí thì cho mình 1 lời khuyên để thoát khỏi tương lai u tối này với
                          Thks các pro nhìu

Comment

Mình nghĩ bạn changia nên làm cho những công ty cung cấp giải pháp về mạng.

Còn chuyện mọi người tranh cãi có nên học đại học hay không thì theo mình là nên, rất nên với tình hình hiện nay.
                            Mình chỉ tốt nghiệp cao đẳng thôi và hiện giờ sắp học xong chương trình ĐH CNTT. Lý do mình cố lấy cho được bằng đại học là đa phần các công ty khi tuyển đều yêu cầu tốt nghiệp đại học. Có một số vị trí người ta tuyển, mình thấy mình có khả năng làm được nhưng người ta lại yêu cầu bằng ĐH (cái mà mình không có) nên đành chịu vậy.
                            Trong topic này có 1 bạn có CCNP khi mới 18 tuổi, mình thật là khâm phục. Vì như mình đã đi làm được gần 4 năm rồi mà cũng chỉ đang theo học CCNP thôi.
                            Nhưng theo những gì mình đúc kết được thì nếu bạn được trang bị (và tự trang bị) kiến thức nền tảng tốt ở ĐH thì bạn theo học các khóa học về mạng sẽ thoải mái và tiếp thu nhanh hơn. (Với điều kiện là bạn phải yêu thích việc học mạng).
                            Và mình nhận thấy rằng, tuy ở Việt Nam, có CCNP bạn cũng sẽ không sử dụng hết kiến thức của nó nhưng nếu bạn học tốt thì nó sẽ tạo cho bạn nền tảng rất tốt để tự học những cái khác liên quan về mạng.
                            Đôi lời chia sẻ với các bạn.
                            Chúc các bạn 1 tuần mới vui vẻ :)
                            For good times and bad times, I'll be on your side forever more!:)

Comment

Mình nghĩ bạn changia nên làm cho những công ty cung cấp giải pháp về mạng.

Bạn biết công ty nào như vậy thì giới thiệu cho mình với
                              Thks

Comment

FPT-IS, HiPT, HPT, ... Ở VN có rất nhiều thì phải ? chẳng nhẽ lại hiếm có khó tìm mấy công ty IS sao ? lạ nhỉ ?

Comment

Working...
                                X